ขอถามเกี่ยวกับการค้างที่เกาะพีพีและการไปอ่าวมาหยาหน่อยครับ

กระทู้คำถาม
กำลังมีแพลนจะไปภูเก็ตชวง9-11พค เป็นช่วงวันธรรมดาจันทร์-พุธครับ อยากไปอ่าวมาหยา และ ปิเละในช่วงคนน้อยๆครับ

ผมเคยไปพีพีแบบ day trip เมื่อสองปีก่อนคนเยอะมากๆๆเดินแทบจะชนกันเลย รอบนี้เลยอยากจะไปค้างที่เกาะพีพีแล้วเช่าเรือหางยาวไปครับ
คำถามที่มีตอนนี้คือ

1. ถ้าเช่าเรือหางยาวจากเกาะพีพีดอนไปทั้งปิเล๊ะและอ่าวมาหยา หรือถ้าทันอาจจะรวมเกาะไม้ไผ่ด้วย ราคาเหมาเรือหางยาวประมาณเท่าไรครับ
ไปกันสี่คน ใช้เวลานานมั้ยครับ ใจผมอยากไปถึงอ่าวมาหยาช่วง16.30-17.00 ต้องการให้คนน้อยที่สุดและแดดไม่แรงครับ พอดีไปกับพ่อแม่ที่มีอายุซักเล็กน้อย ไม่ทราบว่าไปเย็นขนาดนั้นยังสามารถไปได้มั้ยครับ หรือว่าอุทยานมีเวลาปิดเปิดครับ ใครทราบหรือพอมีข้อมูลรบกวนหน่อยนะครับ

2. รอบเรือจากภูเก็ตขึ้นท่าเรือไหนใกล้สุด รอบไปเกาะพีพีและรอบกลับมาที่ภูเก็ตถี่มั้ยครับ มีใครพอแนะนำบริษัทเดินเรือที่โอเคๆค่อนข้างตรงเวลามั้ยครับ

3. บนเกาะพีพี หาดไหน อ่าวไหนสวยสุดครับ ใครพอมีที่พักแนะนำช่วงราคา800-1500มั้ยครับ อยากได้ห้องแอร์ห้องนำในตัว สภาพไม่เก่ามากครับ

ขอขอบคุณทุกท่านที่ให้ข้อมูลล่วงหน้านะครับ ใครมีประสบการณ์อะไรแนะนำ เชิญคอมเม้นได้ตามสบายเลยนะครับ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่