สอบถามเรื่องการเกณฑ์ทหารสำหรับคนจบ รด.ปี 3 แต่ได้ สด.8 ต้นปีหน้าครับ

กระทู้คำถาม
ตอนนี้ผมเรียนอยู่มหาลัยปี 2 เกิดปี 2538 แต่พึ่งเรียนจบ รด. ปี 3 เมื่อต้นปีที่ผ่านมา แต่ใบจบ(สด.8)จะได้เดือนกุมภาปี 2560 และมหาลัยได้ทำเรื่องผ่อนผันทหารไปแล้ว แต่การผ่อนผันต้องไปรายงานตัวที่อำเภอผมเข้าใจถูกใช่มั้ยครับ
      แต่ตอนที่ผมไปฝึกภาคสนาม สัสดีที่มาทำเรื่องใบนำปลดให้ เค้าบอกว่าคนที่เกิดปี 2538 วันเกณท์ทหารนี้ (3 เมษายน)ไม่ต้องไปที่อำเภอ แล้วสัสดีที่อำเภอของเราจะแจ้งความข้อหาหนีทหารกับเรา แล้วให้เอาหมายศาลไปติดต่อกับศูนฝึก รด. เขาจะทำใบรับรองให้ว่าเราจบปี 3 แล้วสัสดีอำเภอบ้านเกิดก็จะถอนแจ้งความ

ผมอยากจะรบกวนถามหน่อยครับว่า
     1. ถ้าผมไม่ไปรายงานตัวผ่อนผันในวันเกณท์ทหาร 3 เมษานี้ การผ่อนผันจะถือเป็นโมฆะใช่หรือเปล่าครับ แล้วแบบนี้ผมจะโดนจับให้เป็นทหารเลยหรือเปล่า
     2. การแนะนำของสัสดีที่บอกแบบข้างต้นที่ผมเล่ามา สามารถทำตามได้ใช่มั้ยครับ หรือท่านใดมีคำแนะอะไรบ้างครับ

แท็กผิดแท็กถูกขออภัยครับ เพิ่งตั้งกระทู้ครั้งแรก ยืมอมยิ้มเพื่อนมา
แก้ไขข้อความเมื่อ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่