มือใหม่ Roadbike ขอคำแนะนำระหว่าง Bianchi Nirone7 กับ Trek 1.2

กระทู้คำถาม
ณ.ปัจจุบันผมปั่น MTB  เป็น Bianchi Kuma 27.25 ... ได้ไม่นาน มีกลุ่มเพื่อนๆออฟฟิตปั่นกัน เลยได้มีโอกาสไปปั่นกับเค้า แต่เพื่อนในกลุ่มเป็นหมอบหมดเลย ปั่นไปปั่นมาเริ่มจะตามไม่ค่อยทัน (ส่วนใหญ่เป็นJava ชุดขับSora) เลยเห็นทีจะต้องโละ MTB เป็นหมอบแทนและ ....
พอตั้งงบไว้ในใจ 20Kต้นๆ สิ่งที่ได้ออกมาคือ Bianchi Nirone7 (Sora) กับ Trek 1.2 (Sora) ซึ่งดูจาก spec คร่าวๆ ใกล้กันมาก(ด้วยความรู้น้อยๆเท่าที่มี) แต่เรื่องราคาชักจะไม่ใกล้ที่ผมตั้งไว้และ
1. อยากให้ช่วยแนะนำหน่อยครับ ระหว่าง2คันนี้ อันไหนปั่นดีกว่ากัน (ผมดูจากกระทู้เก่าๆแล้วมีแต่หลายปีก่อน ซึ่งอุปกรณ์จะถูกเปลี่ยนไปเรื่อยๆหรือเปล่าไม่แน่ใจนะครับ เลยตั้งกระทู้นี้มาถามใหม่)
2. ผมเจอ java fuoco เป็น Shimano 105 ราคาใกล้ๆกันเลย แต่ผมเผื่อขายต่อ จะดีมั้ยครับ
3. มีตัวอื่นแนะนำไหมครับในราคาไม่เกิน 20K - 20Kต้นๆ จะได้ประหยัดงบไป (เน้นขายต่อได้ราคาโอเคหน่อยครับ)

...ขอบคุณทุกท่านล่วงหน้า ที่ให้คำแนะนำเด็กน้อยจะหัดปั่นหมอบครับ อมยิ้ม17
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่