ส่งพัสดุธรรมดาแต่ของหาย แบบนี้ควรทำไงครับ?

กระทู้คำถาม
มูลค่าของประมาณสามพันกว่าๆ ผมส่งเป็นแบบ PB ตั้งแต่ต้นเดือนมีนาคมจนตอนนี้ฝั่งลูกค้ายังไม่ได้ของเลยครับ (อยู่สมุทรปราการครับ)
เช็คกับทางไปรษณีย์ฝั่งลูกค้าก็บอกว่าของค้างฝั่งที่เราส่ง
พอกลับมาเช็คฝั่งที่เราส่งเค้าก็บอกอยู่ทางโน้นโยนเรื่องกันไปมาเลยครับ พอบอกให้ลองเช็คก็บอกให้รอๆๆเป็นอาทิตย์แล้วก็เงียบ
พอครบวันก็บอกทางนู้นยังไม่ติดต่อกลับเลยยังเช็คไม่ได้ นี่ผมควรทำไงดี?
ปล. ถ้าของหายจริงแบบนี้เราควรทำไงครับ?
ปล. และทางไปรษณีย์เค้ารับผิดชอบมูลค่าของเท่าไหร่ครับ?
ขอบคุณมากนะครับ **ไม่รู้แท็กถูกห้องไหม**
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่