REVIEW: ตีแผ่กลุ่มรองพื้นลูกรัก เซตน้อยๆ งานคุณภาพ ราคาเบาๆ กระเป๋าไม่ฉีก

สวัสดีค่าา

วันนี้ Bakingmill จะมาอธิบายรองพื้นที่มีอยู่ในครอบครองให้ชมกัน
ใครเคยอ่านรีวิวของเราจะเห็นได้ว่า ไม่ว่าจะเปลี่ยนกี่ลุค อุปกรณ์เราก็จะเป็นตัวเดิมๆ ราคาเบาๆ อยู่ตลอด

https://www.facebook.com/Bakingmill-1696960720522834/
ig: bakingmill

รองพื้นในครอบครอง ปัจจุบันมีเท่านี้ จะเห็นว่ามีแต่ของราคาย่อมเยาว์ที่ทุกคนเอื้อมถึงทั้งนั้น

มันก็ไม่เชิงว่าเราไม่มีปัญญาซื้อของแพง หรือแอนตี้เคาเตอร์แบรนหรอก
แต่ด้วยพื้นฐานเป็นคนแพ้ง่าย (มากๆ) พอลงทุนซื้อของแพงทีไร คือแพ้ทุกที
แล้วมันไม่ใช่แค่เสียเงินฟรีๆอย่างเดียวไง คือหน้าพังด้วยอ่ะ
การกอบกู้หน้าจากอาการแพ้ก็ยาก เสียเงิน เสียเวลา เสียความรู้สึก

เราเลยมักจะซื้อแต่ของราคาเบาๆ มาลองใช้ สรรหาอะไรดีๆไปเรื่อย
ไม่ได้บอกว่าของถูกทุกชิ้นดี แล้วก็ไม่ได้บอกว่าของแพงไม่ดี
แต่เรายังไม่ได้มีเงินเหลือเผื่อแผ่ไปลงทุนซื้อของแพงมาลุ้นรับความเสี่ยง

จะรีวิวคร่าวๆ จากซ้ายไปขวาละกัน

1. Sivanna colors Primer foundation ของเราเบอร์ 21
เป็นไพรเมอร์ผสมรองพื้น เนื้อกึ่งซิลิโคน เหมือนเป็นไพรเมอร์ที่แอบๆมีสี
แต่เราว่า มันก็ไม่ได้มีสีนะ แต่เค้าเคลมมาว่ามันเป็นรองพื้น 5555
เราเอามาใช้เป็นไพรเมอร์

ก็ดีนะ เนื้อลื่นๆ ทาแล้วหน้าลื่นๆ ช่วยพรางรูขุมขน
แล้วก็ช่วยให้เวลาหน้ามัน กลายเป็นหน้าฉ่ำแทน แบบไม่เมือกอ่ะ

ราคาที่ร้าน 170 บาท แต่เราซื้อหลายอย่างแล้วใช้ code ลดราคาเพิ่มอีก

แต่เราชอบแบรนนี้อ่ะ ใช้มาตั้งแต่ยังดูเป็นของก๊องแก๊งอยู่ตลาดนัด ไม่มีใครรู้จัก
ของแทบจะทุกขั้นตอนเมคอัพ เรามียี่ห้อนี้หมดเลย 55555555

2. Cathy Doll speed white CC cream spf50+ pa+++
เนื้อบางเบามากๆ ปกปิดนิดหน่อย น่าจะถูกโฉลกคนที่หน้าไม่มีปัญหา แล้วชอบงานผิวๆ
เราว่ามันบาง+คุมมันเบาๆ เลยเอามาใช้แทนเบสอ่ะ
เราชอบเนื้อตัวนี้มากกว่าเบสของ the face shop
ทำให้เครื่องสำอางติดทนมากขึ้น ช่วยคุมมัน
เอาเป็นว่า คหสต เราใช้แทนเบส กับใช้ในวันเบาๆสบายๆ

ตัวนี้หาซื้อง่าย หาได้ทุกที่ ราคาถูก ราคาเต็ม 395 บาท
แต่เราซื้อตอนมันเซลอ่ะ จำราคาไม่ได้ แต่ใช้ตั้งนานก็ไม่หมดซักที

แบบซองตามเซเว่นก็คุ้มนะ ถูกดีด้วย เห็นเพื่อนเคยบอกว่าลองคำนวนดูแล้วถูกกว่าราคาเต็มหลอดใหญ่ 55555

3. Merrez'ca snail smooth pore BB cream spf45 pa+++  ไม่มีเบอร์
ตัวนี้เคยรีวิวไปแล้วในเฟสบุ๊คเพจเนอะ
ตอนนี้นางกลายเป็นลูกรักที่สุด ในทุกลุค ทุกวัน
ทางแบรนเค้าเคลมไว้ว่าเปลี่ยนสีตามสีผิว
คือตอนบีบออกมาสีมันจะเข้มมากก (เข้มจนตกใจ) พอปาดไปจะเป็นสีขาว
เกลี่ยๆ เสร็จเรียบร้อยจะกลายเป็นผิวเรา ที่ขาวขึ้นมา ครึ่งถึงหนึ่งเฉด (คือไบรท์ขึ้นอ่ะ)

ทีแรกเราก็ไม่เชื่อหรอกว่ามันจะเปลี่ยนได้มากๆ เพราะพื้นผิวเราปกติค่อนข้างขาว
ก็เลยนึกว่ามันไม่ได้เปลี่ยนหรอก ผิวเราได้ตามเฉดมันมากกว่า
พอกลับมาจากทะเลแล้วผิวเข้มขึ้น ในวันที่ยังเบิร์นอยู่ด้วย แล้วลองทาดู
คือแบบบ ออกมาเข้มตามผิวใหม่เราอ่ะะ ไม่เทา ไม่วอกเลยยยย
ที่สำคัญคือตัวนี้ไม่เป็นคราบ ไม่หนักหน้า คุมมันพอสมควร แต่คือไม่ได้ถึงขั้นไม่มันเลยนะ
สามารถเอาน้ำโปะๆหน้า หรือฉีดน้ำแร่ แล้วซับออก มันไม่หลุดนะจ๊ะ
หน้ากลับมาบริ๊งเหมือนเดิมม ปลื้มมมมากกกกก

เราได้มาตอนเซล น่าจะ 300 หรือ 330 นี่แหละ จำไม่ได้

4. Missha M signature radiance
รองพื้นที่เค้าเคลมมาว่าช่วยให้หน้าเนียนมากก
สีจะออกชมพูหน่อยๆ ใช้แล้วก็เนียนจริงนะ แต่ค่อนข้างหนา
และสำหรับเราคือไม่ค่อยคุมมันเลยอ่ะ ก็เลยไม่ค่อยได้ใช้
แต่เราใช้แล้วไม่เทานะ หน้าจะไบรท์ๆ

ตอนนั้นเราซื้อยกเซตแป้งมาด้วย แต่ก็นานแล้วจำราคาไม่ได้อ่ะ

5. BYS matte foundation
เราใช้สี natural beige ซึ่งมันค่อนข้างเข้มกว่าผิวเรา แต่ก็ขาวที่สุดที่เคาเตอร์ไทยมีแล้ว
เราเลยใช้ได้แค่ตอนไปดำมาอ่ะ เป็นรองพื้นสัญชาติออสเตรเลีย
เราใช้ทั้งแป้งทั้งรองพื้นของยี่ห้อนี้นะ ชอบตั้งแต่นางพึ่งเริ่มเข้าไทยมา แบบไม่มีเคาเตอร์เลยอ่ะ
ตอนนั้นคือหาซื้อยากมวากกกก
เนื้อแมทจริง จริงจัง ไม่มันเลย แต่แอบหนา ถ้าผิวหน้าดีๆ คือกริบมากกกกกกก
แต่ถ้าผิวแห้ง หรือผิวขาดน้ำ จะค่อนข้างพัง เหมือนลิปแมทอ่ะค่ะ ปากดีๆ ทาแล้วปัง ปากไม่ดี ทาแล้วพัง
จะดีกว่านี้ถ้ามีเบอร์ขาวกว่านี้เข้ามาขาย ฮื่อออออ

ราคาตัวนี้ซื้อเคาเตอร์ในวัตสัน เดอะมอลบางกะปิ เค้าแถมอายแชโดวพาเลทเล็กมาให้ด้วย
จำราคาไม่ได้อีกเช่นเคย

ตัวสุดท้ายยยยยย

6. Revlon colorstay หรือฝาดำที่คุณคุ้นเคยนั่นเองงง
อย่างที่ทุกคนรู้ คือ ราคาย่อมเยาว์ ปกปิด แต่แอบหนา คือมันจะทาให้ไม่หนาก็ได้แหละ
แต่บางคนก็ทำไม่ได้ไง มันต้องตั้งสติก่อนลง 55555555

เมื่อก่อนคือเราใช้ตัวนี้เป็นเอวรีเดย์ลุคได้เลยนะ คนดูไม่ออกอ่ะ ว่าฟาดฝาดำมา
แต่เดี๋ยวนี้เราว่า เราใช้แล้วหน้าหมองอ่ะ ก็เลยไม่ได้ใช้มานานแล้ว ไม่รู้ทำไมเหมือนกัน
อาจจะต้องช้เบอร์ขาวกว่านี้? แต่นี่ก็ sand beige แล้วอ่ะ พึ่งครึ่งขวดเอง
เลยไม่อยากซื้อใหม่ กลัวเฟล 55555555

ตามจริงเรามีลูกรักอีกตัว คือ Saynow Premium super BB anti wrinkle , whitening , spf 50 pa+++

**ขออนุญาตยืมรูปจากเน็ตนะคะ**

เป็นบีบีเปลี่ยนสีได้เหมือนกัน แต่เนื้อจะดีกว่าของ Merrez'ca อีก เนื้อเบาหน้ากว่า แถมตัวบำรุงอีก
เคยลองให้เพื่อนผิวเข้มมากๆใช้ดู คือไม่วอก ไม่เทา นะจ๊ะะะะ เป๊ะมากกก

แถมใช้แล้วหน้าไม่พังนะ หน้าจะอิ่มๆ เหมือนแบบ เคยรู้สึกมั๊ยว่าช่วงไหนแต่งหน้าหนักๆ บ่อยๆ นานๆ
ผิวหน้าจะดูซูบๆ ขาดน้ำ หมองๆ แต่ตอนใช้ตัวนี้คือไม่มีอาการพวกนั้นเลยนะ

ส่วนเหตุผลที่ว่า แล้วทำไมไม่ใช้ต่ออ่ะ??
คือราคาเต็มมัน 7-8 ร้อยได้ บางที่ก็เฉียดพัน ปริมาณ 40 ml. อ่ะะะะ
แถมหาซื้อยากไปอี๊กกกกกกกกกกกกกก
เลยพักโครงการไว้ก่อน 555555555

ก็จบไปแล้วนะกับกลุ่มรองพื้นน้อยๆของเค้า
ตามจริงก็อยากลองพวกเคาเตอร์แบรนบ้างนะ
แต่เอาของเพื่อนมาลองก่อนซื้อทีไร พังทุ๊กกกที
เลยไม่กล้า 5555555555

ไม่รู้ว่าใจตรงกับใครบ้างหรือเปล่าน้าาา
แต่ก็ขอบคุณที่เข้ามารับชมกันนะค้าาา ^^

https://www.facebook.com/Bakingmill-1696960720522834/
ig: bakingmill
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่