Backpack : 4 วัน 3 คืน เที่ยว 3 เกาะ ( เสม็ด ล้าน สีชัง ) กับงบคนละประมาณ 4000 บาท!! (2คน)

สวัสดีค่า ยิ้ม
วันนี้อยากจะมาเล่าการเดินทางของเราเอง^^
*นี่เป็นการตั้งกระทู้ครั้งแรกนะคะ ผิดพลาดยังไงขออภัยด้วยนะค่า*อมยิ้ม17

มาเริ่มกันเลยดีกว่าเนอะ กระทิงเริงร่า
ทริปนี้เป็นการเดินทางที่เราวางแผนเองค่ะ เวลามีจำกัด แต่อยากไปเที่ยวให้คุ้มหลายๆเกาะ
ไม่เน้นที่พักสวยงาม... ออกแนวที่พักพอพักได้ ราคาไม่แพง แต่จะเน้นเที่ยวมากกว่า
แพรนเลยโหดนิดหนึ่ง ถือว่าเป็นทริปที่ต้องใช้พลังงานร่างกายพอสมควรเลย

ทริปนี้คือ เกาะเสม็ด เกาะล้าน เกาะสีชัง 4 วัน 3 คืน กับงบคนละ 4000 บาท (2คน)

เราจะเริ่มจาก ขนส่งบขส.เก่าของระยองเป็นหลัก เพราะเรากับเพื่อนที่ไปด้วยกันมาเจอกันที่นี่
เพื่อนคนไหนที่มาจากต่างจังหวัดก็บวกค่าเดินทางในส่วนนี้ไปด้วยนะคะ
(สำหรับเรา นั่งมาจากเชียงใหม่คนเดียว รถ NCA Gold Class ของนครชัยแอร์ ตั๋วไปเชียงใหม่-ระยอง ราคา 735 บาท และ ขากลับจะเป็นรถ NCA Gold Class+ ของนครชัยแอร์พัทยา-เชียงใหม่ 689 บาท )

วันที่ 1 : เริ่มต้นเดินทางไปเกาะเสม็ดกัน!!
เรานัดเพื่อนมาพร้อมกัน 09.00 น. ที่ขนส่งบขส.เก่าของจังหวัดระยองคะ
เพราะที่นี่จะมีรถสองแถวไปถึงท่าเรือบ้านเพเลย

เรานั่งรถสองแถวจากขนส่ง บขส.เก่าระยองมาจนถึงท่าเรือบ้านเพ

เรือข้ามฝากจากท่าเรือบ้านเพไปฝั่งเกาะเสม็ด

เห็นเกาะเสม็ดจากในเรือแล้วค่ะ

ลงเรือมาแล้วจะเจอ นางผีเสื้อสมุทรทักทายนักท่องเที่ยวค่ะ

ถึงแล้วค่ะ ท่าเทียบเรือเกาะเสม็ด อบจ.ระยอง

พอเข้าเกาะมาจะเจอ รูปปั้นพระอภัยมณีเป่าปี่เลย

จากนั้นเราก็มองหาที่เช่ามอไซด์ค่ะ ขอกระซิบว่าให้เดินหาออกไปจากท่านิดหน่อย จะเจอร้านเช่ามอไซด์วันละ 100-200 บาท ซึ่งถ้าเราเช่ามอไซด์ของร้านบริเวณหน้าท่าเลย จะเป็น 300 บาทค่ะ
หลังจากเราเดินมาเช่ามอไซด์แล้วก็นำของไปเก็บที่ห้องพัก เราเลือกโรงแรมบ้านรักเสม็ด (เราจองและจ่ายในอโกด้า ซึ่งเห็นว่าราคาถูกและห้องพอโอเค)
เราเข้ามาถึงประมาน 11.30  ซึ่งจริงๆแล้วรร.ให้เชคอินเข้า บ่ายโมง แต่โชคดีที่ห้องของเราเชคเอ้าท์ออกไปแล้วเลยเข้าได้เลย

ห้องพักที่เกาะเสม็ดของเรา

จากนั้นเราก็ลุยเลยค่าาาาาาเพี้ยนออกทริป

หาดที่1 หาดทรายแก้ว หาดนี่เป็นหาดที่โด่งดังของเกาะเสม็ด มีรูปปั้นนางเหงือกอุ้มลูก หาดที่นี้จะคึกคัก เต็มไปด้วยผู้คน

ศาลเจ้าแม่ทับทิม มาถึงนี่คิดถึงหนังเรื่องฟรีแลนซ์เลย ฉากตอนพระเอกไปเที่ยวทะเล555

หาดทรายแก้ว หาดนี่คนเยอะค่ะ

รูปปั้นนางเหงือกอุ้มลูกบริเวณหาด

หาดที่ 2 เป็นอ่าวไผ่ อ่าวนี่คนก็เยอะพอสมควรคะ

จุดชมทิวทัศน์บริเวณระหว่างการเดินทาง

หาดที่ 2 อ่าวกะรัง อ่าวนี่เงียบสงบมาก เป็นอ่าวที่อยู่ท้ายสุดของเกาะ

หาดที่ 3 อ่าวปะการัง เป็นอ่าวที่ที่สงบ เป็นอ่าวที่ถัดจากอ่าวกะรัง เป็นอ่าวถัดจากอ่าวกะรัง ที่ที่พักสงบ และสวยมาก เรายังคิดเลยว่ามารอบหน้าเราจะมาพักที่หาดนี้

หาดที่ 4 อ่าวลุงดำ อยู่ติดกับอ่าวหวาย ซึ่งอ่าวหวายไม่ได้เข้า ทางเข้าค่อนข้างยากบวกกับข้างหน้าเขียนเป็นรีสอร์ทส่วนบุคคลเลยไม่เข้าดีกว่า

หาดที่ 5 อ่าวแสงเทียน เป็นอ่าวที่เป็นสถานที่จัดงาน full moon party

หาดที่ 6 อ่าวช่อ มีสะพานขึ้นด้วยนะคะ

หาดที่ 7 อ่าวนวล ทางเข้าอ่าวนวลจะเป็นป่า ต้องเดินลงไปตรงชายหาดอีกนะคะ

หาดที่ 8 อ่าวทับทิม - อ่าวพุทรา จะเป็นอ่าวที่อยู่ติดกันเลย

แอบถ่ายน้องมา น่ารักมากก ><

หาดที่ 9 อ่าวพร้าว เป็นอ่าวที่มีรีสอร์ทสวยมากกกกก ระดับสี่ห้าดาวเลยทีเดียว และมีชาวต่างชาติเต็มเลยค่ะ

หาดที่ 10 หาดเทียน เป็นคนละหาดกับหาดแสงเทียนนะคะ หาดนี่สวยค่ะ มีสะพานทอดยาว ถ่ายรูปสวยมาก

พอครบหาดแล้ว(ประมาน 10-11 หาด) เรากับเพื่อนนี่คือเพลียมากกกกกกกกก เลยพูดกันว่าเราจะซื้อข้าว 7-11 ไปกินกัน ไม่อยากเดินออกมาหาซื้อข้าวแล้วเลยซื้อขนม นม เนย มาเด็มสตรีม แล้วมุ่งหน้ากลับที่พักเลยค่ะ5555 นอนสลบเหมือนซ้อมตายเลย มาร์คหน้า มาร์คผิวนอน ผ่านไปหนึ่งวันกับแบคแพคของเรา^^

ค่าใช้จ่ายวันที่1 (ค่าใช้จ่ายรวม 2 คน)
- ค่ารถสองแถวจากขนส่ง บขส.เก่า ระยองไปท่าเรือบ้านเพ 50 บาท
- ค่าเรือข้ามฟากบ้านเพ - เกาะเสม็ด 200 บาท
- ค่าเข้าเกาะเสม็ด 40 บาท
- ค่าเช่ามอเตอร์ไซด์ 300 บาท (เราไม่ได้เดินดู เช่าจากร้านหน้าท่าเลย เลยโดนไป300บาท)
- ค่าโรงแรมบ้านรักเสม็ด 630 บาท (ราคานี้เป็นห้องพัดลม)
*-ค่าอาหารเช้า กลางวัน เย็น 570 บาท** ราคานี้แล้วแต่แต่ละคนจะเลือกทานเลยนะคะ ถ้าทานอาหารตามสั่งธรรมดาก็จานละประมาน 40-50 บาท
รวม 1790 บาท

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่