เรามีอาการเสียวฟันหลังจากการอุดฟันต้องทำไงดี

คือเราได้ตรวจสุขภาพฟันที่มหาลัยแห่งนึ่งเราทำกับนักศึกษา เขาเอ็กซเรย์ฟันตรวจทุกซีกทุกซอกของฟันดีมากค่ะ ละเอียดมากๆ ที่เราทำมาก็มี ขูดหินปูน ผ่าฟันคุดแล้วก็อุดฟัน แต่เรามีปัญหาหลังการรักษาคือตรงอุดฟันเนี้ยแหละค่ะคือหลังจากอุดฟันผ่านไปหลายเดือนแล้วเรากินน้ำเย็นไม่ได้เลยคือมันเสียวฟันไปหมด เสียวทุกซีกที่อุดเลยทั้งฟันบน ฟันล่าง  บางครั้งน้ำเปล่าที่ตั้งไว้เอามากินยังรู้สึกเสียวเลยค่ะคือมันทรมานมากๆมันจี๊ดไปถึงสมองเลยพี่หมอเขาบอกว่าให้เราลองใช้ยาสีฟันที่ลดอาการเสียวฟันทาทิ้งไว้แล้วค่อยบ้วนน้ำออกเราก็ทำตามค่ะแต่มันไม่หาย ใครพอรู้วิธีแก้อาการเสียวฟันได้ไหมค่ะถามพี่หมอเขาบอกว่าสงสัยเราฟันผุลึกเลยใกล้เส้นประสาทฟัน เราก็เขาใจนะแต่เราต้องการวิธีแก้ให้หายเสียวฟันมากกว่าจะกินของร้อนหรือเย็นก็ไม่ได้ คือมันทรมานจริงๆค่ะ

ปล.เราเพิ่งตั้งเป็นกระทู้แรกผิดพลาดในการใช้คำพูดต้องขออภัยด้วยน๊า
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่