สอบถามเรื่องความร้อนกับประสิทธิภาพของGPUและCPU ครับ

หากเปรียบเทียบในงานประมวลผลที่เท่ากันความร้อนของ CPU กับ GPU มีผลต่ประสิทธิภาพในการทำงานมากไหมครับ

เช่น ผมเปิดคอมโดยยังไม่เปิดโปรแกรม อุณหภูมิ CPU อยู่ที 40 C

จากนั้นผมเปิดโปรแกรมให้ CPU run ที่ 100 % อุณหภูมิขึ้นเป็น 80 C >>>>ตรงนี้ผมก็ไม่รู้เหมือนกันว่ามันทำงานได้เท่าไหร่รู้แค่ว่าทำงาน 100%

ต่อมาผมเปลี่ยนชุดระบายความร้อน ให้รันโปรแกรมเดียวกัน CPU run ที่ 100 % เช่นกัน แต่อุณหภูมิขึ้นเพียง 70 >>>ไม่ทราบเหมือนกันว่าทำงานได้เท่าไหร่

จึงเกิดความสงสัยว่าในการที่ CPU run ได้ 100 % นี่จำนวนงานที่มันทำได้เท่ากันไหม ในอุณหภูมิที่ต่างกัน ทั้งCPU และ GPU

ไม่นับจนถึงความร้อนเกินที่ระบบรับได้แล้วมันตัดนะครับ

ขอบคุณครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 2
พูดง่ายๆว่า    CPU  หรือ GPU   ทำงานที่  100%   เหมือนกัน
แต่อุณหภูมิต่างกัน    จะทำงานเท่าได้ประสิทธิภาพเท่ากันไหม

อันนี้คิดว่าน่าจะมีผลครับ   แต่มีน้อยมาก  จนแทบไม่ต่างกัน  ถ้าอุณหภูมิไม่ขึ้นไปถึง  100 องศา
ลองศึกษาจากบทความนี้ดูครับ  
Impact of Temperature on Intel CPU Performance

https://www.pugetsystems.com/labs/articles/Impact-of-Temperature-on-Intel-CPU-Performance-606/
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่