[CR] REVIEW: เขียนคิ้วที่ใช้แล้วรอด ทั้งแบบครีม เจล ดินสอ ทนมัน ทนเหงื่อ แล้วมันจะทนน้ำมากแค่ไหนหว่า?

แฮ่!! วันนี้มารีวิวคิ้วค่าาา
ชีวิตคนเราขาดคิ้วไม่ได้โนะะ
นี่ไม่เคยคิ้วแหว่งระหว่างวันเลยนะจ๊ะ !

ก่อนอื่นขอฝากเนื้อฝากตัวก่อนโนะะ

ตามหาเราได้ใน
facebook: https://www.facebook.com/Bakingmill-1696960720522834/ หรือเสิชว่า bakingmill ค่า
instagram: bakingmill

ฝากกระทู้อื่นๆ ของเค้าด้วยนะค้าาา ><
REVIEW & HOW TO : หัวม่วง!! ทำเอง ผมไม่เสีย ฟินเฟ่ออออออร์
http://pantip.com/topic/34592974
REVIEW: Loose powder by 4u2 เนื้อเนียน คุมมัน เลิศศมากกก 100 เดียวเท่านั้น!!
http://pantip.com/topic/34581488
review: เห่อ Goldenrose lipstick ไม่แห้ง ไม่มัน ไม่ตกร่อง ปลื้มมปริ่มม
http://pantip.com/topic/34490426
How to: เมื่อสาวหมวยอยากแต่งหน้าใสๆ(?) สไตล์พริตตี้ เมื่อยุคนี้มีแต่กล้องฟรุ้งฟริ้ง
http://pantip.com/topic/34423340
review โลชั่น+ครีมอาบน้ำ Hokkaido Milk ของ Beauty Buffet
http://pantip.com/topic/34212023
ซ่อมแซมผิวหน้าด้วยเจลว่านหางจระเข้ ด้วยเวลาไม่ถึงเดือน!
http://pantip.com/topic/33549867

อย่าลืมไปติดตามกันเน่ออ ><

ขอเกริ่นก่อนว่า ในการแต่งหน้าทั้งหมด คิ้วเป็นสิ่งที่เราทำได้แย่สุด 5555555
เขียนไม่เคยสวยเลย สมัยหัดแต่งหน้าก็มีแค่คิ้วที่เขียนไม่ได้ซักที
ปัจจุบันก็ไม่เคยได้ทรงที่ต้องการเล้ยยย 55555

พอดีมีแพลนจะไปทะเล เลยจะเอาหมดนี่มาทดสอบการทนน้ำดู ว่าจะรอดซักกี่น้ำกัน!

ทั้งหมด 6 ตัวนี้ เป็นเขียนคิ้วที่ใช้ในปัจจุบันทั้งหมด คัดกรองแล้วล้วนๆ
พาเราฝ่ามรสุมมาแล้วทุกสถานการณ์ ทั้ง ตากฝน อาบเหงื่อ หน้ามัน ออกภาคสนาม ฯลฯ
ไม่เคยแหว่งนะจ๊ะะ
อ้อ! เว้น odbo นะ พึ่งซื้อมา แต่ว่าเราใช้ผลิตภัณฑ์อื่นของนางอยู่แล้ว
และเคยเทสตัวนี้ แต่ไม่เคยได้ลองใช้จริงๆ ในชีวิตประจำวัน
ปล. จะไม่ขอไล่ระดับความทนมรสุมในชีวิตประจำวัน เพราะมันพอๆกันค่ะ

จุดประสงค์ใหญ่ของวันนี้คือ พวกนางจะกันน้ำแค่ไหนกันเชียว
เพราะเครื่องสำอางกันมัน มักไม่กันน้ำ
เครื่องสำอางกันน้ำมันไม่กันมัน
เหมือนน้ำกับน้ำมัน ที่จะแยกชั้นกันตลอด ยากไปอี๊กกกก

ขอแนะนำทีละตัวละกัน เริ่มด้วยหมวดเนื้อเจล-ครีม ก่อน

1. Miracle by Mei linda
มาในรูปแบบกระปุกขุ่นๆ ฝาสีดำ จำไม่ได้ว่ามีให้เลือกกี่สี แต่ว่าเฉดไปทางแดง
เลยทำให้ไม่ค่อยได้ใช้เท่าไร เพราะเฉดสีแดง มันไปไม่รอดกับผมแต่ละสีของเรา 5555555
เนื้อค่อนข้างเหลว ดูสภาพไม่น่าติดทน เนื้อดูบอบบาง
แต่นางติดทนเอาเรื่องเลยนะ
เขียนแอบยาก เนื้อมันเหลวอ่ะ คอนโทรลยาก
แต่พวกเนื้อครีมก็คอนโทรลยากอยู่แล้วเนอะ แล้วแต่ความถนัด

2. Anastasia dipbrow pomade
เขียนคิ้วเนื้อครีม ตัวดังค่าา น้องชายซื้อมาฝากจากอเมริกา ราคาจำไม่ได้แล้ว
มีหลายเฉดมากกกกกกกกกกกกกก กว่าจะเลือกได้ เล่นเอาน้องชายปาดเหงื่อเลยทีเดียว
อยากพุ่งตัวไปเลือกเอง 55555555
เนื้อครีมๆ แน่นๆ หนักๆ หยุ่นๆ แอบมูสเบาๆ ไม่เหลว สีแน่น
คอนโทรลง่ายกว่าตัวบนมากกกก
รักมากกกกกก โดยเฉพาะสีนี้ หายี่ห้ออื่นในไทยไม่ได้เลยยยยยยยยยย (เรื่องสีไปว่ากันพาร์ทถัดไป)
ติดทน ติดแน่น สีดี ไม่เปื้อน ไม่เลอะ
แต่แห้งเร็วอ่ะ ใช้มาเกือบปี เนื้อครีมในกระปุกเริ่มแห้งแล้ว ฮื่อออออออ

3. Odbo eyebrow cream
อย่างที่บอกไป ว่าตัวนี้พึ่งได้มาครอบครอง
แต่ว่าไปลองเทสแล้วติดใจมานาน(และหลายรอบ)มาก
แต่ช่วงก่อนคือ เจลนี่ใช้แต่อนาสตาเซีย (แพงด้วย) เลยไม่ได้ซื้อตัวนี้ซักกะที
แต่ตอนที่เคยลองคือกันน้ำมากกกกกกกกก เลยสอยมาลองดู ว่าจะรอดแค่ไหนกันน
เนื้อดีนะ ไม่เหลวเกินไปเท่า Mei linda ไม่ข้นมากเท่าอนาสตาเซีย
มีให้เลือก 3 เฉดสี
เราได้มาในราคา 120 บาท

ถัดมาหมวดดินสอเขียนคิ้วกันเถอะะ
(แต่มันก็ไม่ใช้เนื้อดินสอซะทีเดียวอ่ะนะ ค่อนไปทางเนื้อนิ่ม

4. Mille celeb 3D eyebrow waterproof
หัวเป็นรูปสามเหลี่ยม ออกแบบมาให้เขียนทรงคิ้วง่าย
แต่แบบ เวลาใช้ๆไปแล้วมุมมันมน ก็เขียนทรงยากอยู่ดี แต่ก็ดีกว่าแบบไม่มีทรงเลยอ่ะนะ 5555
ชออบเนื้อนะ ไม่แข็งเกิน ไปนิ่มเกิน ใช้มาไม่เคยหัก
ชอบสีด้วย น้ำตาลหม่น ละมุนๆ ไม่ออกแดง
จำราคาไม่ได้ รู้แค่ได้มาตอนเซล ที่ อีฟแอนด์บอย

5. Mei linda smart auto brow liner
ตัวนี้ลูกรักมากๆ ค่ะ หมดไปไม่ต่ำกว่า 4 แท่งแล้วมั้ง ไม่แน่ใจ (ไหนว่าพอๆกันไงล่ะยะ!)
คือแบบ เนื้อมันไม่แข็งเกิน ไม่นิ่มเกิน
เขียนง่าย สังเกตุดีๆ ตัวแท่งมันเป็นวงรีขนาดเล็ก คือเขียนทรงง่ายมากกกกกกกกกก
แต่ก็หักง่ายเช่นกัน เพราะเนื้อไม่แข็งมาก ละก็หัวเล็ก
ส่วนใหญ่เราจะใช้ตัวนี้เขียนแทบทุกวัน เพราะทรงแบบนี้ทำให้คอนโทรลง่ายมากๆ
ทีแรกผลิตมาแค่ 2 สีมั้ง ดำกับน้ำตาลแดง แต่ตอนนี้มี 5 สีและ
แต่ฝาฝั่งหัวแปรงชอบหักอ่ะ ใช้แปปๆก็หักตลอดเลย (สังเกตในรูปดีๆ)
ราคา เท่าที่เราเจอมา มีตั้งแต่ 80 บาท ไปจนถึง 200 เลยนะ 55555555

6. Merrez'ca perfect brow pencil
ตัวนี้ก็รักมากกกก ตอนได้มาแท่งแรกคือมันเซลอยู่ที่ 150 เลยซื้อมาลอง
หัวเล็กโคตรร ฟิลลิ่งแบบ คอสลุค อ่ะ
เขียนง่ายมากกกกกกกกกก ง่ายกว่า Mei linda อีกกกกกกก
แต่! มันหักกว่ากว่าอีก - -"
คือหงุดหงิดตรงมันหักง่ายมากนี่แหละ (หรือเรามือหนักหว่า?)
เนื้อแข็งกว่าทุกตัวที่กล่าวมา แต่ก็ เปราะอยู่ดี
แถมทุกแท่งที่ได้มา ไส้มันหลุดออกจากตัวแท่งอ่ะ คือถ้าคว่ำก็ร่วงเลย
แต่ขาดช่วงใช้ไปพักใหญ่ เพราะราคาเต็มมันแพงอ่ะะะะ
ละเราไปได้มาที่งานเซล แท่งละ 120 บาท จากเคาเตอร์ Merrez'ca เลย
เลยจัดมา 2แท่ง 555555555
แต่เค้าไม่ผลิตสี Deep brown ที่เราใช้แล้ว ฮื่อออออออ
เค้าบอกว่า สี brown พอถมๆ มyนก็เข้มเท่า Deep brown T______T

ตามจริงเราก็ชอบคอสลุคนะ คุณภาพนางก็พอกันกับตัวนี้เลยแหละ
หัวเล็กเท่ากัน เนื้อนิ่มกว่านิดนึง หักง่ายมากไปอีกกกกก
ละก็ให้มาน้อยกว่าตัวนี้มากอ่ะ แพงกว่าด้วย ตอนเซลก็ยัง 190 บาท
เลยใช้ไปแค่แท่งเดียว 555555

1. Miracle by Mei linda #02 สีน้ำตาลแดง
2. Anatasia dipbrow pomade สี soft brown
3. Odbo eyebrow cream #01 สีน้ำตาลอ่อน
4. Mille celeb 3D eyebrow waterproof สี deep brown
5. Mei linda smart auto brow liner สี Black brown
6. Merrez'ca perfect brow pencil สี Brown

ถัดมาาา จะเป็นการทดสอบการกันน้ำกันนะคะะะ

ขั้นแรก เราจะเอาไปผ่านน้ำไหลค่ะ

ผล: ไม่มีอะไรกระดิกทั้งสิ้น

ขั้นที่สอง เราจะเอาไปปล่อยน้ำไหล เอามือปาดๆ แล้วเอาทิชชู่เช็ด

ผล: แบบดินสอเริ่มจางตามๆกันไป
โดยเฉพาะ Merrez'ca จืดจางก่อนเพื่อนเลยค่ะ อาจเป็นเพราะนางสีอ่อนกว่า
ที่เห็นแดงเป็นเส้นนั่นคือ ผิวเราบอบบางอ่ะ พอโดนแข็งๆขีดข่วนมันก็เลยแดงแบบนั้น
ไม่ได้แพ้นะคะ

ขั้นที่สาม เอาไปปล่อยน้ำไหลผ่าน เอามือถูๆๆๆๆ แล้วเอาทิชชู่เช็ด

ผล: Merrez'ca หายไปหมดแล้วค่ะ
Mei linda แบบดินสอก็จืดจางมาก
ตัวเนื้อครีมทั้งสามตัวเริ่มซีดลงเบาๆ แต่ตัวแรกดูเข้มอยู่ อาจเป็นเพราะเนื้อสีเข้มกว่าตัวอื่นอยู่แล้ว

ขั้นที่สี่ เอาไปปล่อยน้ำไหลผ่าน เอามือถูๆๆๆๆ แล้วเช็ดด้วยผ้า

ผล: ตัวเนื้อครีมซีดลงชัดเจน
(แต่อาจเป็นเพราะเราปาดใหญ่กว่าตัวดินสอรึเปล่าหว่า? มันเลยยังทนอยู่ เฮะ? เริ่มไม่มั่นใจในตัวเอง 55555555555)
แปลกที่ Mille กับ Mei linda ดินสอ ยังคงอยู่เท่าๆกับขั้นที่สาม -.-"

ขั้นที่ห้า อยากทดสอบการกันมันให้ดูอ่ะ แต่ไม่รู้จะทำไง เลยเอาโลชั่นทาๆถูๆ 55555555

ผล: ซีดลงมานิดดดหน่อย แทบไม่ต่างจากเดิม

ขั้นสุดท้าย เราเอาไปล้างด้วยโฟมล้างหน้า พอนส์ ฟอร์เมน ค่ะ

ผล: มีแค่ Mei linda แบบครีม กับ Anastasia ที่ยังเหลือให้เห็น
odbo นี่เห็นแบบจืดจางมากๆ 55555
ดินสอ ลาโลกไปแล้วค่ะ 555555555

สรุป

เอาเป็นว่า ถ้าเขียนคิ้วแล้วลงเล่นทะเล snorkeling พวกเค้าอาจจะอยู่กับคุณแค่ไม่นาน
แต่ถ้าเอาไปว่ายน้ำ ผ่ามรสุมชีวิต รับรอง พวกเค้าไม่ทิ้งคุณไปอย่างแน่นอน 555555555

แต่เราก็ต้องสวยตอนออกจากห้อง ไปเรือ ไปดำน้ำอ่ะนะะ
แต่มันจะอยู่ได้ซักแค่ไหน ถ้าทำได้ จะถ่ายเก็บไว้ให้นะ 5555555

ปล. ต้องขอโทษด้วยนะคะ ที่ปาดสีแต่ละยี่ห้อไม่เท่ากัน คือเราปาดตัวเนื้อครีมไปก่อนแล้ว แต่เราขีดตัวดินสอหนาขนาดนั้นไม่ไหว เปลืองด้วย เจ็บด้วย (เห็นรอยแดงที่แขนเค้าใช่มั๊ย ผิวเค้าบางน่ะ T^T)

สุดท้ายนี้ก็หวังว่ามันจะเป็นประโยชน์กับทุกคนที่ผ่านเข้ามา
ถือเป็น เปิดกรุ แรกของเราแล้วกัน ส่งท้ายปีให้เลย
เราอาจจะไม่ได้มีเยอะมากเป็นสิบๆแท่ง
แต่ก็เป็นเพราะอันไหนไม่ดีหรือเจออันที่ถูกโฉลกมากกว่าเราก็ทิ้งไป ไม่ใช้
อะไรดีๆ เราก็ใช้ซ้ำๆๆๆ อยู่นั่นแหละ มันก็เลยมีกันอยู่แค่นี้ในกรุอ่ะ 55555

ขอบคุณทุกๆคนที่ผ่านเข้ามานะคะ

อย่าลืมไปตามหาเค้าน้าาา เสิชเล้ยยย Bakingmill
ทั้งเฟสบุ๊คและอินสตาแกรมม ไปพูดคุยกันด้ายยย อิอิ
ชื่อสินค้า:   เขียนคิ้ว
คะแนน:     
**CR - Consumer Review : ผู้เขียนรีวิวนี้เป็นผู้ซื้อสินค้าหรือเสียค่าบริการเอง ไม่มีผู้สนับสนุนให้สินค้าหรือบริการฟรี และผู้เขียนรีวิวไม่ได้รับสิ่งตอบแทนในการเขียนรีวิว
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่