การใช้ คะ ค่ะ ผิด จนเป็นวาระแห่งชาติ...คือความล้มเหลวทางการศึกษาหรือไม่

กระทู้คำถาม
ภาษาพูด คะ ค่ะ ไม่ใช่ปัญหา

แต่ภาษาเขียน ... ทำไม กลุ่ม ผญ ถึงใช้ผิดครับ

มันเป็นความผิดพลาดทางการ Design ภาษาหรือเปล่านะ...มันต้องมีอะไรสักอย่างแน่ๆ
คำอื่นๆ ทำไมเราใช้ไม่ผิด เช่น
ต่างรูป ต่างความหมาย ไม่ ไหม้ /  เล่า เหล้า / ข้าว เข้า / เส้า เศร้า /
ต่างเสียง ต่างความมหาย  คำ ค่ำ   / จำ จ้า / ตำ ต่ำ  /ไม ไม่ /ไร ไร่ / ไกล ไกล้ ทำไม คำนี้ ต่างกันนิดเดียว แต่เราใช้ถูก  

หรือการที่ผู้คนที่มีความรู้ แล้วใช้คำนี้ ผิดๆ และคนที่มองเห็นแล้วหงุดหงิด ก็มักจะเคลมว่า คือการล้มเหลวทางการ ศึกษา มันกระนั้นเลยรึ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่