เงินจาก Provident fund ถึงจะแยกยื่นภาษี เอามาคำนวณ LTF ได้หรือเปล่าคะ และกำไรจาก LTF ส่วนเกินสิทธิ ต้องเสียภาษีอย่างไร

เนื่องจากปีนี้เราออกจากงาน เลยได้เงินก้อนจาก Provident fund มา และอายุงานตอนออกก็เกิน 5 ปี จึงจะแยกยื่นภาษีส่วนของ Provident fund ด้วยใบแนบ แต่สงสัยว่าในการเสียภาษีส่วนรายได้ปกติ เราสามารถนำเงินจาก Provident fund ที่จะแยกยื่นภาษีมาคำนวณรวมเวลาคิดหาฐานเงินได้เพื่อซื้อ LTF ด้วยได้มั้ยคะ

เช่น เงินได้ปกติคือ 100,000 บาท และมี Provident fund 100,000 บาท (เงินสะสมเอง 25,000 บาท)
เราสามารถซื้อ LTF ได้ 15% ของ 100,000 + 75,000 = 26,250 บาท ถูกต้องมั้ยคะ ถึงแม้ว่าในส่วนของ provident fund เราจะแยกยื่นก็ตาม

และอีกคำถามคือ กรณีที่ซื้อ LTF เกินสิทธิไปแล้วค่ะ จากที่หาข้อมูลมาก็คือยื่นลดหย่อนตามสิทธิที่ได้ และถือส่วนเกินสิทธิไว้จนครบ 5 ปีตามปกติ แต่เมื่อขายแล้วมีกำไรต้องเสียภาษี

แต่เนื่องจากเราซื้อ LTF หลายกองทุน เราจะดูยังไงว่ากองทุนไหนคือส่วนที่เกินสิทธิหรอคะ หรือว่ายึดเอากองทุนที่ซื้อท้ายสุดเป็นส่วนเกินสิทธิ และถ้ากองทุนนั้นมีทั้งส่วนที่เกินและไม่เกินสิทธิ ตอนขายจะแยกยังไงว่ากำไรก้อนไหนต้องเสียหรือไม่เสียภาษี ใช่หาอัตราส่วนต่อหน่วยลงทุนหรือเปล่าคะ

เช่น เราซื้อ LTF กองทุน A (10,000 บาท) , B (10,000 บาท) , C (10,000 บาท = 200 หน่วย) ตามลำดับ
ถ้าสิทธิการซื้อ LTF คือ 26,250 บาท จะถือว่ากองทุน C จำนวน 3,750 บาท หรือ 75 หน่วย คือส่วนเกินสิทธิใช่มั้ยคะ
และถ้าอีก 5 ปี ขายกองทุน C ได้เงินรวม 30,000 ส่วนที่เป็นกำไร 20,000 จะหาอัตราส่วนจาก 200 หน่วย เป็น 1 หน่วย ได้กำไร 100 บาท
ดังนั้นกำไรที่ต้องนำไปคิดเป็นเงินได้เพื่อเสียภาษีคือ 75*100 = 7500 บาทหรือเปล่าคะ

รบกวนทุกท่านด้วย ขอบคุณค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่