[SR] ลองกล้องจากมือถือ Galaxy A8 ถ่าย Wide Selfie เก็บทั้งคน(สวยๆ)เก็บทั้งวิว

กระทู้รีวิว
*กระทู้นี้ได้รับการสนับสนุนเครื่องGalaxy A8 ในการทดสอบจากซัมซุงครับ*

ปัญหาที่หลายๆคนเคยพบ เวลาไปเที่ยวไหนคนเดียว หรือจะถ่ายรูปหมู่กับเพื่อนๆ ก็มักเจอปัญหาเช่น
ถ้าเซลฟี่เองไม่ใช้ไม้เซลฟี่ช่วย ก็จะไม่เห็นวิว หรือไม่ก็เซลฟี่กับชาวแก๊งค์แต่เบียด เท่าไหร่ก็ไม่ครบ เพราะมุมกล้องแคบเกินไป
วันนี้ผมเลยจะมาแนะนำวิธีแก้ปัญหาเหล่านี้ โดยใช้โหมด ถ่ายภาพตนเองแบบกว้าง (Wide selfie) รองรับมุมมองกว้าง 120 องศา
ซึ่งเป็นโหมดที่มีในโทรศัพท์ซัมซุงหลายๆรุ่น ส่วนแบรนด์อื่นขอ สารภาพว่ายังไม่เคยลองครับไม่แน่ใจว่าจะเหมือนกันมั้ย

ตอนผมลองเอาNote5ไปเทส ก็เห็นไอ้โหมด Wide selfie แว้บๆ แต่ก็ไม่ได้สนใจ ไม่ได้ลองเล่นมัน เพราะคิดว่าคงไม่มีประโยชน์เท่าไหร่
แต่ตอนเอา Galaxy A8 มาเทส ลองเปิดเล่นดู ค้นพบว่า มันสนุก และมีประโยชน์ดี เลยมาแนะนำวิธีใช้ดีกว่า
เพราะหลายๆคนน่าจะเคยเปิดผ่านๆแต่ไม่เคยลองเล่นเช่น กัน

โดยแขกรับเชิญของผมวันนี้ คือ น้องจอย #AEมาเอง ขวัญใจเพื่อนๆเช่นเดิม (ตอนแรกจะเซลฟี่ตัวเอง แต่คนรอบข้างห้ามไว้ สงสัยคงไม่เหมาะ 5555)

มาเริ่มกันที่Spec คร่าวๆของA8กันเช่นเคย
Galaxy A8 เป็นมือถือขนาดใหญ่ ด้วยหน้าจอขนาด 5.7นิ้ว ( เท่า Note5)
หนา 5.9 mm. (บางกว่าNote5 ซึ่งหนา 7.6 mm.และ บางลงจาก A7 ซึ่งหนา 6.3 mm. ) กล้องหน้า 5 ล้านพิกเซล f/1.9
กล้องหลัง 16 ล้านพิกเซล f/1.9
มีระบบสแกนลายนิ้วมือที่ปุ่ม Home
Battery 3050 mAh

จะเห็นว่าด้วยขนาด และสเปคกล้องที่ใกล้เคียง Note5 ทำให้ A8 มองเผินๆ เป็นเหมือนฝาแฝดของ Note5 เลยทีเดียว
จะต่างกันที่ Spec ด้านใน และฟังชั่นการทำงานบางส่วน ที่ทำให้ A8 ราคาถูกลง มาจาก Note5 พอสมควร

ส่วนโหมด Wide selfie ที่ผมจะแนะนำในวันนี้ ก็เป็นโหมดที่มีติดมากับเครื่องอยู่แล้ว ไม่ต้องโหลด เพิ่ม (Note5 ก็เช่นกัน)
โดยวิธีใช้คือ เราต้องเปิดกล้อง แล้วหมุนกล้องมาเป็นกล้องหน้าก่อน หลังจากนั้นไปที่ mode แล้วเลือก "Wide selfie”

หน้าจอจะเป็นประมาณนี้ครับ

ที่ต้องสังเกตคือ ช่องสี่เหลี่ยมด้านบนซ้าย ที่จะเพิ่มเข้ามาจากการเซลฟี่ปรกติ โดยเวลาถ่าย ให้เราเล็งมุมแล้วกดถ่าย เหมือนตอนเซลฟี่ธรรมดาเลยครับ
แต่หลังจากกดถ่ายแล้ว ให้เราหมุนกล้องช้าๆ ไปด้านซ้าย และด้านขวา (ด้านใดก่อนก็ได้) คล้ายๆเวลาเราถ่ายพาโนราม่านั่นแหละ
โดยตอนเราถ่าย Wide selfie ให้สังเกตช่องสี่เหลี่ยมในมุมซ้ายบน เราต้องหมุมให้กรอบมันซ้อนกัน พอดีครับ ทั้งซ้ายและขวา
เท่านี้เราก็จะได้รูป selfie มุมกว้าง ที่เห็นทั้งเรา และวิว หรือเพื่อนอีกเป็นสิบก็ ยังไหว

ถ้าใครนึกภาพการใช้งานไม่ออก ลองดู Vdo ด้านล่างครับ น่าจะเข้าใจมากขึ้น
https://www.youtube.com/watch?v=l-4DijQWL5Q

หลายๆคนคงมีคำถามว่า แล้วไอ้ Wide selfie มันจะกว้างกว่าเดิมสักแค่ไหนเชียว ผมเลยลองเอาภาพน้องจอยเซลฟี่ตามสถานที่ต่างๆ
ทั้งแบบ ธรรมดา และ Wide selfie มาเทียบกันให้ เห็นชัดๆครับ

ลองมาดูในที่แสงน้อยๆกันบ้าง ภาพเป็นไฟล์ดิบจากกล้องเลย อาจจะมืดๆเบลอๆไปหน่อย เพราะมือไม่ ค่อยนิ่ง และแสงน้อยมาก
แต่ผมอยากให้ได้เห็นไฟล์จริงๆ ในสภาพแสงที่เราเจอในชีวิตประจำวันกันครับ

แนวตั้งก็ถ่าย Wide selfie ได้เช่นกัน

จะเห็นว่าต่อให้เซลฟี่เอง ไม่มีไม้เซลฟี่ช่วย เราก็ยังเห็นวิว และบรรยากาศด้านหลังได้มากขึ้น
หรือเวลาไปเที่ยวกับเพื่อนๆ ไปเป็นแก็งค์ คนเยอะๆ ก็ไม่หวั่น สามารถเก็บได้ครบ

โอ้โห กว้างขวาง เห็นยันยามหน้าประตู!!

นี่แหละครับ ประโยชน์ของโหมด Wide selfie ใครที่มี A8 หรือ Note 5 อยู่ในมือ ก็ลองเล่นกันดูครับ

สิ่งที่ควรระวังคือ
1. ตอนหมุน ต้องหมุนให้ตรงหน่อย แล้วก็ดูกรอบภาพดีๆ ไม่งั้นหัวแหว่ง คางแหว่งนะจ๊ะ
2. ด้วยความที่เราต้องขยับกล้อง ถ้าถ่ายในที่แสงน้อย โอกาสที่ภาพจะเบลอมีเยอะ ต้องนิ่งๆหน่อย และอย่าลืมว่า กล้องหน้า 5 ล้านพิกเซลนะจ๊ะ

ก่อนจากกัน เพื่อนๆสามารถติดตามความน่ารักสดใสของน้องจอยได้จาก
https://www.facebook.com/talkwithAE
IG : joyrachawan

หรือถ้าอยากดูรูปอื่นๆของผม ก็ขอเชิญที่ IG : Lightculture ครับผม
ชื่อสินค้า:   galaxy a8
คะแนน:     
**SR - Sponsored Review : ผู้เขียนรีวิวนี้ไม่ได้ซื้อสินค้าหรือเสียค่าบริการเอง แต่มีผู้สนับสนุนสินค้าหรือบริการนี้ให้แก่ผู้เขียนรีวิว โดยที่ผู้เขียนรีวิวไม่ได้รับสิ่งตอบแทนอื่นใดในการเขียนรีวิว
แก้ไขข้อความเมื่อ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่