ช่วยปลาดุกด้วยค่ะ โดนบั้งแล้วไม่ตาย

เจอปลาดุกตัวนี้ตอนขากลับจากตลาด เมื่อเช้านี้ค่ะ
นอนดิ้น กระแด่วๆ อยู่กลางถนน เราเลยหยิบใส่ถุงกลับบ้านมาด้วย

คิดว่าจะเอาไปปล่อยบึงน้ำสาธารณะค่ะ แต่ตามลำตัวปลาโดนบั้งทั้งสองข้างเลย
(สงสัยมีคนซื้อจะเอาไปทำอาหารกิน แล้วกระเด็นหลุดมาได้)
เลยเอาใส่น้ำไว้ ว่ายน้ำไปมาปกติค่ะ
จนตอนนี้เที่ยงวันแล้วก็ยังไม่ตายเลย ว่ายน้ำเหมือนไม่เจ็บปวดอะไร

อยากขอคำแนะนำว่า ถ้าจะรักษาแผลปลา ต้องทำยังไงบ้างคะ
ตอนนี้ที่บ้านมีเกลือ กะ ยาเหลือง ไม่ทราบว่าใช้ละลายลงน้ำได้ไหม
ไม่มีความรู้เลยค่ะ ช่วยแนะนำด้วย
อยากให้เขาแผลหาย และรอดตาย จะได้เอาไปปล่อยค่ะ
ขอบคุณค่ะ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่