แรงที่เกิดขึ้นกับหน้ายางและตัวรถเวลาเลี้ยวรถมอเตอร์ไซด์...มีแรงไหนบ้างครับ(MOTOGP)

กระทู้คำถาม

จากรูปจะเห็นได้ว่า รถเอียงมาก ความเร็วสูงมาก ผมงงว่าด้วยน้ำหนักรถขนาดนี้ ความเร็วขนาดนี้ ยางยังสามารถเกาะกับพื้นถนนได้ขนาดนี้

ตามหลักฟิสิกส์ ผมเลยคิดว่า จริงๆแล้ว แรงที่เกิดเวลาเลี้ยวรถในลักษณะนี้มีกี่แรงกันแน่ แรงไหนกระทำมากกว่ากัน

ในตามความคิดของผมแรงกระทำ    สีแดง>สีส้ม>สีเหลือง  ในเมื่อสีเหลืองน้อยสุดหน้ายางที่มีหน้าสัมผัสกับถนนขนาดเท่าบัตรเครดิตเอาอยู่เหรอครับ

หรือว่าจริงๆแล้ว แรงสีแดงน้อยที่สุด หรือสีส้มมากที่สุด เพื่อนๆช่วยคลายความสงสัยของผมทีครับ งงมานานครับ

ขอบคุณครับผม
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่