ให้ลูกนอนหัวสูงบนเปลโยก เหมือนเราอุ้มเค้าให้หัวสูงๆกันแหวะนมจะช่วยได้มั้ยคะ

กระทู้คำถาม
ลูกอายุ 10 วัน หลังเค้าทานนมเสร็จคุณแม่จับเรอ ใช้ทุกวิธีเค้าไม่ยอมเรอค่ะ พาดบ่าก็แล้ว นั่งตักก็แล้ว จำกัดปริมาณนมที่ให้กินก็แล้ว แต่ถ้าแม่อุ้มเค้าให้นอนหัวสูงๆเค้าจะหลับปกติ แต่พอไปวางที่เปลก็จะบิดไปมา ซักพักก็จะแหวะออก หรือถ้าเรอเค้าก็ยังแหวะอยู่ดี และจากที่สังเกตว่าถ้าอุ้มเค้าในลักษณะหัวสูงเค้าจะไม่ค่อยมีอาการบิด หรือจะแหวะนม เลยคิดว่าเปลโยกที่ให้เด็กนอนลักษณะหัวสูงจะช่วยได้มั้ย รบกวนขอคำแนะนำด้วยนะคะ แม่มือใหม่เป็นกังวล เพราะสงสารลูกโดยเฉพาะเวลาที่เค้าบิดตัวเกร็ง ตัวแดงไปหมด กลัวว่าถ้าแหวะบ่อยจะเป็นอันตรายกับหลอดอาหารเพราะกลัวว่ากรดมันตีกลับค่ะ
ขอบคุณนะคะ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่