ลูกสาวอายุ 25 วัน กับปัญหาและข้อสงสัยในการเลี้ยงดูต่างๆ ขอคำปรึกษาและคำแนะนำค่ะ

เป็นคุณแม่มือใหม่ค่ะ ลูกสาวอายุ 25 วัน เลี้ยงเองคนเดียว สามีไปทำงานแต่เช้ากว่าจะกลับก็ค่ำ
ตอนคลอดอยู่ รพ. 7 วัน กลับมาบ้านอาทิตย์แรกก็ดูดนมแล้วนอนหลับได้สัก 2-3 ชม. ก็ตื่นขอดูดใหม่ทั้งกลางวันและกลางคืน
และตั้งแต่กลางสัปดาห์ที่แล้ว น้องก็เริ่มไม่นอนกลางวันเลย เหมือนจะติดเต้าและติดอุ้ม จนคุณแม่ทำอะไรไม่ได้เลย (คือถ้าอุ้มจะหลับนานมาก)
ขอดูดตลอดเวลา ดูดครั้งละเป็น ชม.ๆ นานมากค่ะ พอจับเรอก็ตื่นอีกขอดูดอีก และน้องเรอยากมากๆ เริ่มมีแหวะนม แต่ไม่มาก เวลานอนก็บิดตัวไปมาเหมือนหลับไม่สนิท เวลาดูดนมก็ดึงทึ้งหัวนม ดึงๆดูดๆ
และ 2-3 วันนี้เค้าเริ่มแหวะบ่อยมาก ทุกครั้งที่กินนม คือกลางวันเค้าจะดูดเต้าตลอดเวลาเลย พอหลับคาเต้าบางทีก็ไม่ได้จับเรอ เพราะเห็นเค้าหลับสบาย
แต่พอวางลงที่นอนได้ไม่ถึง 5 นาที 10 นาที ก็ตื่นร้อง ก็อุ้ม พออุ้มเค้าก็หันหาเต้าอย่างเดียวเลย จนเมื่อวานน้องนมไหลออกจมูก แต่ก็ไม่ได้ร้องงอแงค่ะ
กลัวลูกจะกินมากเกินไปรึป่าวคะ เพราะเค้าดูดจากเต้าก็ไม่รู้กินไปแค่ไหน สันนิษฐานไม่ถูกเลยค่ะ ว่าแหวะเพราะไม่เรอ หรือว่าแหวะเพราะกินมากเกินไป

ล่าสุดสดๆร้อนๆ น้องกำลังดูดนมเคลิ้มจะหลับ ก็ปล่อยหัวนม แล้วก็แหวะเลยค่ะ
อันนี้รูปพุงลูกสาวค่ะ เค้ากินจนพุงกางเกินไปรึป่าว
ทำอะไรไม่ค่อยถูกเลยค่ะ ไม่รู้จะเริ่มแก้จากตรงไหน เค้าแหวะบ่อยมากๆ ออกมาเป็นลิ่มเต้าหู้ บางทีก็เป็นแบบน้ำนมออกมาเยอะๆเลย กลัวจะย้อนลงหลอดลมค่ะ

1. ทำยังไงให้น้องกินนมเป็นเวลาคะ
2. ถ้าใช้จุกหลอกจะช่วยเรื่องดูดเต้าตลอดเวลาได้มั้ย
3. มีวิธีไหนให้น้องเรอง่ายๆบ้างคะ เพราะน้องตัวเล็กเวลาจับเค้าพาดบ่าไม่ถนัดเลยค่ะ ตัวเล็กมาก พอจับนั่งก็ไม่เรอ ไม่รู้จะใช้วิธีไหนแล้วค่ะ
4. ถ้าน้อง overfeeding มีวิธีแก้ยังไงคะ
5. น้องไม่ยอมนอนเองค่ะ ต้องดูดนมจนหลับถึงจะวางได้

ปล. กลางคืนไม่ค่อยมีปัญหาเท่าไหร่ค่ะ เพราะเค้านอนนาน 3-4 ชม. แต่ก็ยังแหวะค่ะ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่