แนะนำประวัติศาสตร์ไทยที่น่าสนใจหน่ยค่ะ

สวัสดีค่ะ

อยากจะขอคำแนะนำเกี่ยวกับประวัติศาสตร์ไทยหน่อยค่ะพอดีต้องเขียนเรียงความเรื่องนี้นะค่ะ

เท่าที่รู้มาประวัติศาสตร์ไทยของบ้านเราเยอะบ้าน (แต่ถึงอย่างนี้เจ้าของกะทู้ก็อ่อนแอด่านนี้เหลือเกิน)

เลยอยากจะขอคำแนะนำจากชาวพินทิปหน่อยค่ะว่า มีประวัติศาสตร์ไทยไหนบ้างที่พอจะง่ายๆน่าสนใจ เหมาะกับชาวฝรั่งต่างชาติ (แบบคิดว่าเค้าน่าจะสนใจ)คือต้องไปพูดพรีเซนต์งานนะค่ะ

ตอนนี้ในหัวคิดจะพูดถึงความเป็นมาก่อนที่ประเทศไทยจะได้ชื่อว่าไทย (เดิมทีเคยเป็นสยาม) แต่หลังจากหาข้อมูลมาก็ยังมีมึนๆอยู่บ้าง เลยอยากได้หลายๆคำแนะนำในประวัติศาสตร์เรื่องอื่นๆ

ไม่มาม่าว่าคนไทยไม่รู้จักประวัติศาสตร์บ้านตัวเองนะคะ (ภูมิคุ้มกันด่านประวัติศาสตร์ไม่มีค่ะ)

ขอบคุณนะคะ ยิ้ม
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่