Clean Eating | มาทำ " ไข่กระทะ " แบบคลีนๆสำหรับมื้อเช้ากันนะคะ

สวัสดีค่ะ วันนี้ฟิล์มมาชวนทำเมนูไข่กระทะฟินๆ แถมเฮลตี้สุดๆ
ทานคู่กับขนมปังโฮลวีท จิบคู่กับกาแฟดำหรือชาร้อน
แถมมันก็ไม่ยากอย่างที่คิดด้วยแหละค่ะ!

วัตถุดิบในวันนี้นะคะ

1. แครอทต้มหั่นเต๋า
2. ข้าวโพด
3. ถั่วแระญี่ปุ่น
4. ต้นหอม
5. ไข่ไก่
6. อกไก่สับรวนกับเห็ดหอม (ฟิล์มรวนในกระทะเทฟล่อนฉีดสเปรย์น้ำมันมะกอกนิดเดียวปรุงรสด้วยพริกไทยกับซีอิ้วขาวโซเดียมต่ำนะคะ)

มาดูวิธีทำกันค่ะ

ก่อนอื่นฟิมนำกระทะมาฉีดสเปรย์น้ำมันมะกอกบางๆกันไข่ติดกระทะ ตั้งไฟให้กระร้อนได้ที่ เอามือแตะๆที่หูดูก็ได้ค่ะว่าร้อนรึยัง (หูกระทะนะคะไม่ใช่หูตัวเอง ตึ่งโป๊ะ!!)

พอกระทะเริ่มร้อนได้ที่ ตอกไข่ใส่ลงไปเลยค่ะ วันนี้ฟิล์มใช้ 2 ฟองค่ะ แล้วแต่อารมณ์ บางทีก็เอาไข่แดงออก 1 ใบ วันนี้เสียดายเลยใส่หมดเลย อิอิ

พอไข่ขาวเริ่มๆจะได้ที่ ฟิล์มก็เริ่มเทเครื่องทั้งหลายลงไปเลยค่ะ เริ่มจากแครอทสีสันสดใส

ตามด้วยเมล็ดข้าวโพดแสนหวาน

ถั่วแระญี่ปุ่นเคี้ยวมัน (แกะเปลือกด้วยนะคะ ใส่มาทั้งเปลือกเดี๋ยวจะกินลำบากเกิ๊นน )

และตามด้วยนี่เลยยย อกไก่สับที่เรารวนไว้ ฟิล์มใส่หมดเลยไม่ยั้ง อร่อยโปรตีนล้วนๆ

ตั้งไฟต่ออีกสักพักนะคะ จนเริ่มมั่นใจว่าไข่ขาวสุก ส่วนไข่แดงชอบระยะประมาณไหน ก็ตามแต่ใจของแต่ละคน ส่วนฟิล์มชอบแบบไข่แดงไม่สุกเกินไป กำลังเยิ้มๆๆ พอได้ที่จัดการโรยต้นหอมลงไปเลย ปิดไฟ โรยพริกไทยนิดหน่อยตอนเสิร์ฟ (ฟิล์มลืมถ่ายรูป)

เท่านี้ก็เสร็จเรียบร้อยไข่กระทะของเรา! ง๊ายง่ายยยย ชอบโมเม้นนี้ที่สุดเลยค่ะ ขนมปังจิ้มลงไปบนไข่แดงเยิ้มๆ ฮืมมม ฟินมากกก
ฝากไว้เป็นไอเดียอาหารเช้าแบบคลีนๆนะคะ ^_^

สำหรับไอเดียเมนูง่ายๆอื่นๆแวะไปเยี่ยมกันได้นะคะ บางทีฟิล์มไม่ได้ถ่ายขั้นตอนการทำไว้ เลยไม่ได้เอามาฝากเพื่อนๆชาวพันทิพ [Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้

แล้วพบกันใหม่นะคะ ชุฟชุฟ ^3^
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
Preview