ซื้อยาบำรุงเลือดกินเอง โดยไม่ต้องไปปรึกษาหมอก่อนได้ไหมคะ

กระทู้คำถาม
สวัสดีค่ะ อย่างที่หัวข้อคำถามเลยค่ะ เราจะซื้อเฮโมวิตกิน ซึ่งเราเคยกินมาแล้วตอนอยู่ม.ต้น (ตอนนี้อยู่ม.4) เพราะซีดมากแม่เลยซื้อให้กินแต่ตอนนั้นเราไม่ได้ไปหาหมอ จนอาการซีด(ขอเรียกว่าอาการละกันเนอะ) เริ่มดีขึ้นค่ะ ตามร่างกายเริ่มมีสีสันขึ้น เลยหยุดกิน
แต่ตอนนี้อาการซีดมันกลับมาอีกแล้วค่ะㅠㅜ ครั้งนี้เราหาข้อมูลก่อนว่ากินยาตัวนี้มีผลข้างเคียงมั้ย จนไปเจอที่ว่า 'ให้ไปปรึกษาหมอก่อนซื้อยาบำรุงเลือดกินเองเพราะไม่รู้ว่าเป็นแค่โลหิตจางหรือทารัสซีเมีย' ประมาณนี้อ่ะค่ะ แต่ตอนแรกที่กินก็ไม่ได้มีปัญหาอะไรตามมานะแต่พอไปเจอข้อความนั้นก็อดจะกลัวไม่ได้...
หลายคนคงบอกก็ไปหาหมอเลยสิ แต่ติดเวลานี่สิคะ ช่วงนี้ใกล้สอบเลยไม่อยากขาดค่ะแต่ถ้ารอปิดเทอมก็คงไม่ไหวรู้สึกขาดความมั่นใจมาก(ปกติเป็นคนไม่ค่อยมีความมั่นใจด้วย) เมื่อเจอแต่คนทัก 'ไมซีดงี้อ่ะ' 'ดูหน้ามุงเดะ' ฮ่อลลลลล;^;
นั่นแหละค่ะใจเด็ดไปซื้อเลยได้มั้ย ._.
ป.ล. นี่เป็นกระทู้แรกของเราค่ะต้องผิดพลาดอะไรแน่ ต้องขออภัยด้วยค่ะ...
ขอบคุณค่ะ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่