สอบถามเกี่ยวกับเรื่องเกี่ยวกับค่าล่วงหน้า ค่าเช่าบ้าน สงสัยมากเลยคัยเจอแบบเรามั้ง????? อย่างงี้เรียกว่าโกงมั้ย???

กระทู้คำถาม
แล้วในกรณี ทำสัญญา 39000 บาท
คือเริ่มเข้า มิถุนายน ค่าเช่า 13000 บาท
เจ้าของบ้านบอกเข้าใจตรงกันว่า 13000 บาทคือค่าเช่าล่วงหน้า1 เดือน
และอีก 26000 บาทคือ ประกัน 2 เดือน
รวมจ่าย 39000 บาทแล้วเข้าอยู่
เราเข้าใจว่าล่วงหน้านี้คือเดือนแรก กำหนดจ่ายวันที่ 1
แต่พอถึงวันที่ 5 มิถุนายน เจ้าของโทรมาทวงค่าเช่า 13000 บาท
เราก็จ่ายและทำความเข้าใจว่าล่วงหน้าคงเป็นเดือนสุดท้ายที่ย้ายออก
เราอยู่จนครบสัญญาแล้ว เราแจ้งย้ายโดยกำหนดย้ายออกคือสิ้นเดือน กันยา 58 นี้
แต่เจ้าของบ้านกลับพูดว่าถ้าจะอยู่เดือนกันยา ต้องจ่ายค่าเช่าวันที่1 ก่อนและค่อยคืนเงินประกัน 26000 บาทหลังหักค่าน้ำไฟในจำนวนนี้พร้อมกับหักค่าเสียหายของบ้านแล้ว

........เราไม่เข้าใจว่าทำไมต้องจ่ายเดือน กันยาอีกในเมื่อล่วงหน้า 1 เดือนที่เราจ่ายไปยังไม่ได้หักเลย งั้นเท่ากับว่าเงินเราหายไป 13000 บาท
คัยพออธิบายได้มั้ยคะ บางทีเป็นไปได้มั้ยว่าเจ้าของบ้านเข้าใจอะไรผิด หรือว่าคนที่เข้าใจผิดคือเรา
ปล.อยู่ครบสัญญาและอยู่ต่ออีก3-4เดือนคะ(ไม่น่าจะผิดสัญญา)แต่ในสัญญาไม่ระบุค่าล่วงหน้า13000บาทนะคะ ระบุแค่ค่าประกัน26000 บาทโดยเจ้าของบ้านบอกว่าให้เข้าตรงกันว่า13000นั้นคือค่าล่วงหน้า...... มีคัยงงแบบบเรามั้ย อย่างงี้ล่วงหน้าเราหายไปไหนกันจ๊ะ ...
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่