เมื่อลูกสาวมีน้องคนละพ่อ .. ไปไม่เป็นเลยครับ

ขอเกริ่นก่อนครับ ผมกับแม่ของลูกสาวหย่าและแยกกันอยู่คนละจังหวัด โดยลูกสาวอยู่ในการปกครองของผมแต่ผู้เดียว (แม่ของลูกเซนต์ยินยอม)

ต่างคนต่างมีครอบครัวใหม่ นานๆครั้งแม่ของลูกก็จะแทงโก้มาคุยกับลูกสาว ผ่านทางมือถือของเราเพราะลูกเพิ่ง 8ขวบ ทางเราก็ไม่ได้กีดกันอะไร

แต่วันนึงมาบอกลูกสาวว่าลูกสาวมีน้องชายโดยที่ไม่ได้บอกลูกว่าคนละพ่อแล้วแทงโก้คุยกัน  เท่าที่ฟังดูเหมือนแม่ของลูกสาว อยากให้ลูกสาวรับรู้

และคงอยากให้สนิทกัน เราควรวางตัวอย่างไรดีครับ  จะเฉยๆ หรือจะคุยกับแม่ของลูกว่าให้คุยกันเฉพาะแม่ลูกพอ (ออกแนวใจดำหรือเปล่า)

หรือบอกลูกว่าน้องของหนูคนละพ่อ (ออกแนวเคลียร์ความจริงกันไปเลย). สำคัญสุดคือผลกระทบกับลูกสาวให้น้อยที่สุดหรือไม่มีผลกระทบเลยยิ่งดีใหญ่

ยอมรับครับว่าไม่เคยคิดว่าปัญหาอย่างนี้จะเกิดกับตัวเอง ทั้งเรื่องครอบครัวแยกทาง ,พ่อเลี้ยงเดี่ยว, ลูกสาวกับแม่เลี้ยง, น้องของลูกสาวคนละพ่อ

ไปไม่เป็นจริงครับ. ขอขอบคุณทุกคำแนะนำและให้คำปรึกษาครับ

ขออนุญาติแท็กซิงเกิลมัมด้วยนะครับ เพราะอาจจะเคยเจอรูปแบบคล้ายๆกัน
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่