ถ้ารถชนกัน ฝ่ายไหนผิดคะ

คือนั่งเถียงกับพี่อ่ะค่ะ ว่า ถ้ารถคันแดงกำลัง"กลับรถตามสัญญาณไฟเขียว" แล้วชนกับรถคันเหลือง  ที่ขับเลน "เลี้ยวซ้ายผ่านตลอด"  ฝ่ายไหนผิดคะ คือเราให้เหตุผลกับพี่ไปว่าคันเหลืองผิดเพราะ

1.รถเหลืองจะเลี้ยวซ้ายผ่านตลอดได้ก็ต่อเมื่อ  ไม่มีรถ หรือ ถนนว่างแล้วเท่านั้น
2.ทัศนวิสัยในการมองเห็นของรถคันแดงมองได้ยากกว่าเพราะคนขับอยู่ทางขวาฝั่งซ้ายที่ชนจะกะได้ยากกว่าคันเหลืองที่โดนชนฝั่งคนขับ

สรุปเราคิดถูกหรือว่าเราเข้าใจผิดมานาน  รบกวนช่วยบอกทีค่ะ ว่าใครผิด...  ถ้าเราผิดจะได้ทำความเข้าใจใหม่ให้ถูกต้อง  ขอบคุณค่ะ

รูปไม่สวยเพราะวาดคร่าวๆค่ะ  คงพอจะมองออกนะคะ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่