อยากถามเกี่ยวกับการนุ่งจีวรของพระพุทธเจ้าและพระสงฆ์สาวกในสมัยพุทธกาลครับ

กระทู้คำถาม
อยากถามเกี่ยวกับการนุ่งจีวรของพระพุทธเจ้าและพระสงฆ์สาวกในสมัยพุทธกาลครับว่าเป็นไปได้มั้ยที่จะนุ่งแบบพระในนิกายมหายานอย่างเช่นพระจีน พระทิเบต พระเกาหลี พระเวียดนาม ไรอย่างงี้อ่ะครับ ถ้าเ็นไปได้รบกวนบอกทีครับว่าเพราะเหตุใด ถ้าเป็นไปไม่ได้ช่วยรบกวนตอบว่าเพราะเหตุใดเช่นกันครับ แล้วจีวรในสมัยพุทธกาลแบบไหนน่าจะเป็นไปได้หรือตรงที่สุด อธิบายให้เห็นภาพได้จะเป็นพระคุณมากครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่