เหยีบเกิน3000รอบแล้วควันดำ รถปกติไหมครับ?

กระทู้คำถาม
ขอเกริ่นนำก่อนนะครับ ผมขับรถฟอร์จูนเนอร์ 2.5 v เทอโบ คือผมขับแซงรถคันนึ่ง แล้วมีรถออกมาพอดี ผมก็เลยเหยียบคันเร่งเพื่อแซงให้พ้น แล้วผมก็ไปมองกระจกหลังอีกที ควันนี่เยอะเลย ปรกติผมเหยียบไม่เกิน3000รอบ เลย2000 มานิดๆผมก็ผ่อนคันเร่งเปลี่ยนเกียร์ละ ครั้งนี้ตอนผมเหยียบคันเร่งแซงเหมือนเกียร์จะตกมาไม่ 2ก็3ครับ รถนี่แบบพุ่ง รอบน่าจะเลย4000ครับ ผมก็เลยมองกระจกหลังดูก็อย่างที่พูดไว้ข้างต้นนั้นละครับ ควันดำเยอะมาก ผมเลยอยากถามผู้รู้ครับ รถผมปรกติรึเปล่า รถขับแค่44,000 เองครับ ผมไม่เคยเหยียบครับผทเลยไม่รู้ว่ามันปรกติดีรึเปล่า ขอบคุณมากครับ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่