[D.I.Y] ติดตั้งเครื่องซักผ้าฝาหน้าในห้อง อพาร์ทเม้นท์ ง่ายๆด้วยตัวเอง ไม่เจาะผนัง

สวัดดีครับ เป็นกระทู้แรกของผมใน PANTIP  
เดิมที ผมก็หยอดเหรียญเครื่องฝาบนของที่นี่ครับ  
แต่มันทำเสียทรง พันกัน คอย้วย เสื้อยานเสียรูป และผมเองก็หาซื้อเสื้อผ้าที่ถูกใจได้ยาก
บวกกับเป็นคนที่ขี้เกียจซักมือ เคยซักได้สามสี่ครั้งก็ขี้เกียจ  
ตัดสินใจซื้อเครื่องซักผ้าฝาหน้าใช้ส่วนตัวซะเลย  จะได้ถนอมผ้า

ผมจะติดตั้งไว้ภายในห้องครับ ถ้าวางเครื่องที่ระเบียงห้องเดี๋ยวเครื่องจะเก่าก่อน
จะโดนทั้งแดดเลีย ละอองฝน เก่าเร็วแน่ๆ
สำหรับการติดตั้งเราจะไม่มีการเจาะฝาผนังใดๆทังสิ้นครับ

วิธีตืดตั้งง่ายๆครับ
ผู้หญิงผู้ชายทำได้หมด อุปกรณ์ที่โฮมโปร มีครบ
ไปชี้ๆ เลือกอุปกรณ์ ให้พนักงานขาย ประกอบอุปกรณ์ให้ก็ได้ครับ  

ขั้นตอน

1 เปลี่ยนก๊อกน้ำ ให้เป็นก๊อกเกลียว  ถ้าเป็นก๊อกเกลียวอยู่แล้ว ก็ข้ามไปเลยครับ

2 ซื้อข้อต่อเกลียว 2 ทิศทาง ราคา 149 บาท
เผื่อเราต้องการใช้น้ำร่วม ในขณะที่กำลังซักผ้า  
(ถ้าไม่ต้องการ ก็ซื้อข้อต่อเกลียว 3/4"  [อย่างในหัวข้อ 3.2]   มาหมุนต่อเข้ากับก๊อก)

3 สายน้ำดี ความยาว  5 เมตร  
ที่ต้องใช้ถึง 5 เมตร เพราะอันที่แถมมามันสั้น ไม่ตรงตามที่ผมต้องการครับ
ก็อกน้ำอยู่ที่ระเบียงห้อง / ห้องน้ำ  มันห่างจากจุดวางเครื่องซักผ้า ประมาณ 4 เมตร
ซื้อยาวมาเกินเมตร สายมันจะได้ไม่ตึงครับ

สายน้ำดีก็คือ สายยางที่ต่อจากก๊อกน้ำ มายังเครื่องซักผ้าครับ
สายยางที่ใช้ก็มีแบ่งขายที่โฮมโปรครับ  หรือตามร้านฮาร์ดแวร์  บอกไปเลยว่าจะเอากี่เมตร

3.1 ซื้อ ข้อต่อสายยาง 2 อันครับ อันละ 49 บาท

ต่อเข้ากับปลายสายยาง ทั้งสองข้าง  ต้องเลือกใช้สายยาง ที่มีขนาดแน่นพอดีกับข้อต่อ นะครับ

3.2 ซื้อ ข้อต่อเกลียว 3/4"  ราคา 69 บาท  นำมาต่อเข้ากับจุดต่อท่อน้ำดี หลังเครื่องซักผ้า

รูปจุดต่อท่อน้ำดี หลังเครื่องซักผ้า ชัดๆ

นำข้อต่อเกลียวสีเขียวหมุนเข้า อย่างนี้ครับ

3.3  เสร็จแล้ว  ลองต่ออุปกรณ์เข้าด้วยกัน  จะได้แบบนี้
ปลายสายน้ำดีด้านหนึ่ง ต่อเข้ากับก๊อก

ปลายสายน้ำดีอีกด้านหนี่ง ต่อเข้ากับเครื่องซักผ้า

4. ทำสายน้ำทิ้งยาว 5 เมตร เพื่อน้ำทิ้งจากเครื่อง ไปทิ้งที่ระเบียงห้องครับ
เครื่องฝาหน้า จะต่างจากฝาบน ตรงการปล่อยน้ำทิ้งนี่แหละครับ  
โดยฝาหน้า เค้าจะปล่อยน้ำทิ้งที่ความสูงจากพื้นประมาณ 30 - 50 เซนติเมตร ตามที่คู่มือแนะนำครับ ลองเปิดอ่านดู
ทำให้ผมต้องต่อท่อ PVC  เพื่อนำมาใช้ ในขั้นตอนนี้ครับ
ส่วนเครื่องฝาบน แค่ลากสายน้ำทิ้งจากเครื่อง มาปล่อยบนพื้นได้เลยครับ

4.1 ต่อท่อ PVC  รับน้ำทิ้งจากเครื่องซักผ้า  เราจะใช้ข้อต่อ ที่ใช้กับท่อขนาด  3/4 นิ้ว (หรือท่อ 6 หุน)

โดยใช้  3 ชิ้นครับ  ดูกันชัดๆ ว่ามีชิ้นไหนบ้าง
4.1.1  ข้อต่อเกลียวนอก  สำหรับต่อสายยางน้ำทิ้ง ครับ  โดยสายยางที่นำมาต่อ จะสวมกันได้แน่นพอดี

4.1.2 ข้องอ  90 องศา

4.1.3 ข้อต่อลด  นำมาเพื่อเพิ่มขนาดปลายท่อให้พอดีกับสายน้ำทิ้งของเครื่องซักผ้า

4.2  นำท่อและข้อต่อ มาประกอบเข้าด้วยกันครับ
นำข้อต่อมาประกอบเข้ากับท่อ 3/4 นิ้ว (หรือท่อ 6 หุน)

โดยทั่วไปสูงจากพื้นประมาณ 30 - 50 เซนติเมตร  

ท่อสีฟ้าผมจำขนาดไม่ได้ว่าขนาดเท่าไร  แต่มันเป็นท่อที่สวมเข้ากับสายน้ำทิ้งของเครื่องซักผ้าได้พอดีครับ
สายน้ำทิ้งของเครื่องซักผ้าจะมีขนาดมาตรฐานครับ ทุกยี่ห้อจะเส้นผ่าศุนย์กลางเท่ากันหมด

4.3  ทำฐานให้ท่อ PVC  ไม่ให้ล้ม ในระหว่างใช้งาน
น้ำทิ่งที่ปล่อยออกมาจากเครื่อง มันมีแรงดันครับ เพราะมันสูบออกมา  จึงต้องทำฐานท่อ PVC ไม่ให้มันล้ม
อุปกรณ์ ผมใช้แผ่นไม้ นำมาทำฐาน  และใช้คลิปจับท่อกล้ามปู เป็นตัวยึดท่อ PVC เข้ากับฐานไม้  
ไม้ที่ใช้เป็นไม้เนื้ออ่อน ใช้ไขควงหมุนน็อตเจาะเข้าไปได้สบายๆ ไม่ต้องออกแรงเเยอะ
จากนั้นก็นำ ท่อ PVC ที่เราประกอบ  นำมาต่อเข้ากับฐาน โดยให้ออกแรงกดท่อ PVC แรงๆ มันจะลงล็อคพอดีกับคลิปจับท่อกล้ามปู

อีกด้านติดเทปสองหน้า 3M ให้ฐานยึดติดกับพื้นได้แน่นขึ้น

4.4  เมื่อต่ออุปกรณ์ทุกอย่างเข้าด้วยกัน
มองจากด้านหลังเครื่อง ครับ

ต่อสายยางน้ำทิ้งเข้ากับท่อ PVC   โดยลากสายยางไปปล่อยน้ำ ที่ระเบียงห้อง ครับ

5 ระบบไฟ ง่ายๆเลยครับ  ใช้ปลักไฟที่ดี และปลอดภัย เลือกของดี
ผมใช้ Panasonic รุ่นนี้ครับ มีเบรคเกอร์  และสวิตเปิด-ปิด
ราคาแรงเหมือนกัน อันแค่นี้ตั้ง 8 ร้อยกว่าบาทแน่ะ แต่คุ้มครับ ที่ต้องใช้กับเครื่องซักผ้าที่ราคาไม่ถูกเลย

ตำแหน่งปลั๊กไฟ ติดตั้งให้สูงกว่าเครื่องครับ  ใช้เทปกาวสองหน้ายึดไว้กับฝาผนังห้อง

เทปกาวสองหน้าที่ใช้ครับ

ระหว่างที่เครื่องซักผ้ากำลังทำงาน   ระวังการใช้อุปกรณ์ไฟฟ้าอื่นๆ ที่กินไฟเยอะ และใชัร่วมเดียวกัน หรือปลั๊กที่ลากสายมา นะครับ
เพราะไม่รู้ว่าทีพัก  มีะบบไฟดีปลอดภัยแค่ไหน  เซฟอุปกรณ์ของเราก่อน ดีกว่าครับ  

ุทดสอบการใช้งานเครื่องซักผ้า
ถือว่าเยี่ยม  ไม่มีน้ำร่ัวซึมจากข้อต่อ และจุดต่างๆ รวมถึงเครื่องซักผ้าก็เงียบ ทำงานราบรื่น

ปล่อยน้ำทิ้ง

ค่าไฟ  ถ้าไม่คิดอะไรมาก ก็ประหยัดกว่ายอดเหรียญเยอะเลย ซักครั้งละ 2 บาท (ที่ห้อง ค่าไฟหน่วยละ 5 บาท )
แถมยังถนอมเสื้อมาก  ผมว่าถนอมกว่าที่ผมซักมือเอง

ซักโหมด Mix ผ้าทั่วไป  น้ำอุ่น 40 องศา ปั่น 1400 รอบ  เป็นเวลา 1 ชั่วโมงกว่าๆ
(ระหว่างที่ซักผ้า มีการเปิดทีวี LED,  และเปิดไฟ พัดลม ชาร์มโทรศัพท์ ร่วมด้วย)  
กินไฟ 0.4 หน่วยกว่าๆ  ค่าไฟที่ห้อง หน่วยละ 5 บาท  
คำนวณออกมา ตกครั้งละ 2 บาท ครับ
ส่วนการซักโหมดอื่นๆ คิดว่าคงไม่ต่างกันมากครับ

ปิดท้ายด้วยการทำ  ห่วงเกี่ยวสายยางเมื่อเลิกใช้งาน
ที่รัดสายไฟ หาซื้อได้ตามร้าน Hardware ทั่วไป

มุมมองภายในห้องครับ  เมื่อใช้งาน ก็ลากสายยางไปที่ก๊อกครับ

ใช้งานเสร็จ แขวนสายยางเก็บครับ   ที่จริงมันถอดม้วนเก็บได้นะ ถ้ามันยังเกะกะ
แต่ผมจับแขวนมันซะเลย แบบสบายๆ รวดเร็วดีครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่