อยากให้ประเทศไทยยกเลิกการให้ทุนการศึกษาต่างประเทศสำหรับคณะนิติศาสตร์และรัฐศาสตร์ครับ

กระทู้สนทนา
สวัสดีครับ

หลังจากที่ผมได้ติดตามสถานการณ์ทางการเมืองมาสักพัก หนึ่งในสิ่งที่ผมได้พบก็คือพวกอาจารย์มหาวิทยาลัยที่ได้ทุนการศึกษาไปเรียนต่อต่างประเทศหลายๆคนอย่าง สมศักดิ์ เจียมธีรสกุล หรือ วรเจตน์ ภาคีรัตน์ นั้นจบมาแล้วกลับไม่ใช้ความรู้ไปในทางที่สร้างสรรค์ แต่กลับนำความรู้เหล่านั้นไปใช้ในการสร้างความขัดแย้งด้วยการปลุกปั่นนักศึกษาและเสวนาตามงานต่างๆจนนำมาสู่ความวุ่นวายในปัจจุบัน อย่างนักศึกษาที่ออกมาก่อความวุ่นวายในวันที่ 22 พฤษภาคมที่ผ่านมาก็มีไม่น้อยที่ติดตามและหลงเชื่อบุคคลเหล่านี้ครับ แถมบุคคลเหล่านี้นั้นเป็นพวกบ้าทฤษฏีอีโก้สูง ถือว่าตัวเองจบนอกเลยไม่สนใจเลยว่าบริบทของประเทศไทยนั้นแตกต่างจากประเทศที่พวกเขานั้นเรียนมา เอาแต่อ้างประชาธิปไตยโดยไม่ดูเลยว่าคนของประเทศเรานั้นมีคุณภาพด้อยกว่าประเทศที่เขาศึกษามาเยอะ ดังนั้นสิ่งที่เขาศึกษามาทั้งด้านการเมืองและกฏหมายนั้นไม่สามารถนำมาปรับใช้ได้ทั้งหมด เพราะนักการเมืองเราฉ้อฉลเลยต้องมีศาล รธน และองค์กรอิสระคอยคานอำนาจไว้เผื่อในกรณีที่พวกเขานั้นอาศัยช่องว่างของกฏหมายออกนโยบายต่างๆ และถ้าหากทุกวันนี้เรายังอยู่ในระบอบประชาธิปไตย เราคงไม่มีโอกาสได้เห็นคนดีๆอย่างท่านประยุทธได้ขึ้นมาเป็นนายกแน่นอนครับ ดีไม่ดีป่านนี้เราอาจจะมีสงครามกลางเมืองไปแล้วก็ได้

ด้วยสาเหตุที่ว่ามานี่เอง ผมจึงคิดว่าเราควรจะยกเลิกการให้ทุนการศึกษาต่างประเทศสำหรับคณะนิติศาสตร์และรัฐศาสตร์ครับ แต่ให้ทุนพวกเขานั้นได้เรียนในสถาบันซึ่งอยู่ในประเทศไทยดีกว่า เพื่อที่ว่าพวกเขานั้นจะได้เรียนรู้ถึงบริบทของประเทศไทยได้อย่างชัดเจนและนำความรู้มาใช้เพื่อเป็นประโยชน์ให้กับประเทศชาติแทนที่จะมาสร้างความขัดแย้งอย่างทุกวันนี้ครับ

ไม่ทราบทุกท่านคิดเห็นอย่างไรครับ?

ขอบคุณสำหรับทุกความคิดเห็นครับ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่