เมื่ออาจารย์เช็คชื่อในคาบอังกฤษ

ตอนม.ต้นเราเรียนสายอีพีมาค่ะ เรียนอังกฤษกับทีเช่อฝรั่งทุกคาบ เวลาทีเช่อฝรั่งจะเช็คชื่อ เขาก็จะให้เราพูดอะไรก็ได้เหมือนแค่ให้ขานรับเขาว่าเรามานะ present หรือ yes, im here หรืออะไรก็ได้ แต่พอเมื่อวาน เราขึ้นม.ปลายเปลี่ยนแผนการเรียนทำให้ได้เรียนอังกฤษกับอาจารย์คนไทย อ.เช็คชื่อ เราเลขที่แรก เราไม่ได้คิดไรก็ตอบเป็นภาษาไทยว่ามาค่ะ แล้วอาจารย์ก็ทำหน้างงๆ เราก็ อ่อ.. ต้องพูดเป็นภาษาอังกฤษสินะ เลยพูดใหม่ว่า im here พอเราพูดจบ อ.ก็มองเราแบบงงๆอีกรอบพร้อมกับทำตาโตใส่ ... แล้วถามเราว่า มาค่ะ ภาษาอังกฤษพูดว่าอะไร สตั้นเลยยย เราก็เลยตอบ  present  ไปใหม่... เลยอยากถามว่าใช้คำ yes, i'm here / i'm here ในการขานชื่อนี่ผิดมั้ยแล้วใช้แทน present ได้มั้ยคะ? ...
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่