ตอนลาออกจากงาน เอาเงินออกจาก กองทุนสำรองเลี้ยงชีพ กันไหม โดยถ้าเอาไปซื้อ LTF/RMF จะได้ประโยชน์กว่าคงไว้ไหมครับ

ในตอนหลัง คนออกจากงาน สามารถโอนกองทุนสำรองเลี้ยงชีพไปยังกองทุนใหม่ได้
กำลังคิดว่า แล้วจะได้ประโยชน์อะไรอีกบ้าง นอกจากไม่ต้องเสียภาษีที่ถือว่าเป็นเงินได้ ( ใครอยู่เกินห้าปี ก็แยกแยื่น เสียน้อยหน่อย )
ผลประโยชน์ที่จะได้เพิ่มขึ้น จากการโอนเงิน ก็เหมือนผลประโยชน์ที่กองทุนฯ เขาดำเนินการแค่ไหนใช่ไหมครับ

ถ้าเป็นอย่างนี้ เราเอาเงินออกมา แล้วเอาไปซื้อ LTF/RMF เพื่อให้ลดหย่อนภาษี โดยเลือกกองเองได้
เช่น สมมติ ผมฐานภาษี 20% ได้เงินกองทุนมา ส่วนของผม 200,000 ของนายจ้าง 200,000  ทำงานไม่ถึงห้าปี
ต้องจ่ายภาษีส่วนของนายจ้าง 200,000 คือ 40,000 บาท
แต่ถ้าเราเอา 200,000 นี้ ไปซื้อ LTF/RMF ก็เหมือนกับว่าได้เป็นค่าลดหย่อนไป 40,000 นี้ก็ไม่ต้องจ่าย
แถมได้ส่วนเงิน 200,000 ของเรามาใช้ลงทุนกองอื่นอีกได้ด้วย

ปรึกษาว่า ผมคิดอย่างนี้ถูกไหมครับ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่