ซาซิมิที่ญี่ปุ่นเน้นปลาแซลมอนเหมือนบ้านเรามั้ยครับ??

กระทู้คำถาม
สงสัยครับ
แซลมอนซาซิมิคือซาซิมิที่อร่อยที่สุดสำหรับผม
แต่ก็แอบสงสัยว่าต้นตำรับซาซิมิอย่างญี่ปุ่นนี่เขามีแซลมอนทุกร้านเหมือนบ้านเราเลยหรือเปล่า
หรือเน้นแค่ทูน่าที่จับได้มากตามชายฝั่งของญี่ปุ่น
ผมเห็นร้านซูชิของจิโร่ที่เคยดุในสารคดีนั่นเขาก็ใช้แต่ทูน่านะ มีซาบะดองบ้าง ปลาหมึกบ้างเฉยๆ
แซลมอนเองราคาก็จะค่อนข้างแพงกว่าปลาชนิดอื่นๆด้วย
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่