ใครพอจะมีวิธีป้องกันแมวจรจัดมากัดแมวเราที่บ้านมั่งคะ(กัดยันในมุ้ง)

กระทู้คำถาม
ที่บ้านเราเลี้ยงแมวไว้ 2 ตัวค่ะ เลี้ยงมาเกือบ 2ปีแล้ว
เลี้ยงระบบเปิด ... เพราะบ้านเราเป็นบ้านไม้ 2ชั้น ใต้ถุนโล่ง ไม่มีห้องเลย...
เวลานอน เราก็จะกางมุ้งนอนบนบ้าน...
ส่วนแมวก็จะหาที่นอนตามใจชอบ...นอกมุ้งค่ะ
แต่พอเมื่อระยะ4 ดือนที่แล้ว...เวลาตี 2-3 เริ่มมีแมวตัวนึงเข้ามาไล่กัดแมวเรา กัดถึงขนาดจะเอาให้ตาย
ขนาดเรานั่งอยู่ ใกล้ๆ มันยังแอบเข้ามากัดเลยค่ะ... จนน้องแมวของเราได้แผลเหวอะหวะพอสมควร

หลังจากวันนั้น เราจึงเอาน้องแมว เข้ามานอนในมุ้งกับเราค่ะ...เพื่อป้องกันการโดนทำร้าย

ช่วงอาทิตย์แรก แมวตัวนั้นก็ไม่มารบกวนเลย
พอเข้าอาทิตย์ที่ 2 เริ่มมานั่งขู่ข้างๆมุ้งบ้าง  พอเราได้ยินเสียงแมวขู่กัน เราก็จะขยับตัว แล้วมันก็จะหนีไป
แต่...พอเข้าอาทิตย์ที่ 3 เท่านั้นแหละ...แมวตัวนั้นกระโดดกัดแมวเราจากนอกมุ้งเลย ขนาดน้องแมวนอนข้างๆขาเรา
มันยังกระโดดกัด .... จนเราก็ได้แผลที่ขามาด้วย ....
มุ้งเรานี่ขาดเป็นรู .... เต็มไปหมดเลย

เป็นแบบนี้มา 3 เดือนแล้วค่ะ
มาทุกวัน มากระโดดกัดที่มุ้งทุกวัน
จนเราแทบจะไม่ได้นอน เพราะมัวแต่นั่งเฝ้าแมว...กลัวมันจะมาอีก แต่พอเราเผลอหลับ มันก็กระโดดใส่เลยค่ะ

เราไม่รู้จะทำไงแล้ว...
ยิ่งเวลาที่เราไม่อยู่บ้าน ยิ่งหนักเข้าไปใหญ่
ถ้าเราไม่อยู่แมวเราก็จะนอนนอกมุ้งค่ะ โดนกัดกันไปตามระเบียบ
พอเรากลับมา แมวเราก็มีแต่แผลเต็มตัวไปหมด คอเป็นรู ขาเป็นรู ที่หลัง ที่ตัว ที่หัว บางทีนอนซม เดินไม่ไหวเลย

เราก็เลยบ่นๆ ...
พ่อเราก็บอกเราว่า
ไม่สู้เค้าเอง...ปล่อยให้โดนกัดไปเหอะ....

เราก็แบบ...
ไม่รู้จะทำยังไงอ่ะค่ะ...ไม่รู้จะไล่ยังไง จะป้องกันยังไงดี....
ทำอะไรไม่ถูกแล้ว....สงสารน้องแมวมากๆ

ใครพอจะมีวิธี ป้องกันบ้างไหมคะ ช่วยหน่อยค่ะ นอนไม่หลับเลย....
เมื่อกี้ มันมากระโดดกัดแมวเราอีกแล้วTT

**********อัพเดทค่ะ 20/05/58 ********** 00:21
ทุกวันนี้นำกรงมาไว้ในมุ้งแล้วค้า...
พอเราเปิดประตูกรง...น้องแมวทั้ง2ตัว.... ก็เดินเข้ากรงเองเฉยเลย
ไม่มีการบังคับเลยสักนิด....

ส่วนแมวจรตัวนั้น..โผล่มาแล้วค่ะ...เราปิดไฟ นั่งหาไฟฉายอยู่ในมุ้ง
มันคงตั้งใจกระโดดกัดแมวเราเต็มที่...แต่ผลที่ได้คือกระโดดชนกรงเต็มๆ 555
แต่เรารู้สึกว่า...แมวจรตัวนั้นไม่กลัวเราเลย ทั้งๆที่เรานั่งอยู่ข้างกรง มันยังกระโดดตะปบแมวเราอีก
หึ...อย่าให้จับได้นะ ..แบบนี้มันหยามกันชัดๆ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่