ทำไงดีคะ สงสารพ่อ T_T

กระทู้คำถาม
คือพี่ชายหนูทำงานเงินเดือน 24000 แต่เดือนนึงแทบไม่จ่ายอะไรในบ้านเลยจ่ายมากสุด 1000
ส่วนพ่อเงินเดือน 18000 เดือนนึงแทบไม่เหลือแถมบางเดือนต้องยืมตังญาติๆใช้อะค่ะ ค่ารถ+ค่าผ่อนบ้าน ก็ 10000 ที่เหลือค่าไป รร กับ ค่าน้ำค่าไฟ 6000
เวลาพ่อเมาพ่อก็บ่นให้หนูฟังค่ะว่าส่งพี่เรียนตั้งสูงแต่จบมาไม่ได้ช่วยอะไรเลย พ่อพูดบ่อยๆว่า จะเกษียณก้กลัวไม่มีคนส่งหนูเรียน แต่ก่อนพ่อทำงานในออฟฟิศค่ะแต่เดี๋ยวนี้ทำงานหนักต้องแบกของขาก้ไม่ค่อยดีคนใช้ก้รู้แต่ก็ใช้ให้แบกของหนักๆอยู่คือบริษัทนี้คนค่อนข้างขี้อิจฉาแล้วก้ไม่ถูกกัน พ่ออยากพูดก็ไม่กล้าพูดกลัวพี่มองว่าใจร้าย เวลาพ่อบ่นพ่อร้องให้ตลอดเลยค่ะ หนูสงสารพ่อค่ะ  คือครอบครัวเราค่อนข้างจะต่างคนต่างอยู่ พ่ออยู่กับแม่เลี้ยง(คุณแม่จิงๆเสียแล้ว) อาทิตนึงมาบ้าน 1-3 ครั้ง  หนูจะพูดกับพี่ชายหลายครั้งแล้วแต่ก้ยังไม่กล้าอยู่ดีอ่ะค่ะ
พี่ชายเลิกงาน 5 ทุ่ม พี่ชายเป็นคนเงียบๆค่ะไม่ค่อยคุยกัน เวลาเค้าว่าหนูเสียงนิ่งๆหนูก้จะร้องให้แล้วอ่ะค่ะ T_T
หนูอายุ 15 ค่ะ คิดแต่ว่าเมื่อไหร่จะรีบๆเรียนจบๆไม่เป็นภาระของพ่ออีก หนูจะพูดกับพี่ว่ายังไงดีคะ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่