แม่ขอเงินไปเล่นไพ่ เล่นหวย ต้องให้ไหม

แม่ติดเล่นไพ่ เล่นหวยมากๆ ติดหนี้เขาทีเป็นแสน
และแม่ก็ไม่ค่อยพูดวามจริงซะด้วย บอกว่าเลิกเล่นแล้ว
แต่ทำไมเจ้าหนี้โทรทวงกับเราตลอด
อีกอย่างที่สังเกตุได้คือก่อนวันหวยออก แม่จะโทรมาขอยืมเงินตลอด
บอกไม่มีเงินกินข้าว และบอกวันที่คืนคือวันหลังหวยออกแล้ว
เราก็ให้ตลอด 3000-5000 แม่ก็ไม่คืนหรอก

เรารู้นะว่าแม่ยังเล่นการพนัน เราต้องให้ไหม ถ้าเป็นเพื่อนๆ จะทำไง
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 5
(แบบสาระเน้นๆไปเลยนะครับ)

ถ้าจะช่วย(ไม่ว่าช่วยแม่หรือคนสัตว์ใดๆก็ตาม) ขอให้ช่วยตามหลักทางสายกลางคือให้พ้นทุกข์เป็นสำคัญทั้งทางร่างกายหรือจิตใจ และหากแม่ไม่ได้ทุกข์ร้อนในสวัสดิภาพชีวิตอะไรนักก็ขอให้เรามีความมุทิตายินดีหรือปล่อยวาง   หรือหากใครที่สถานะทางการเงินไม่พร้อมจะช่วยแม่หรือชีวิตอื่นๆให้พ้นทุกข์ความหิวหรือเจ็บป่วยทางร่างกายจิตใจเท่าที่ควร ก็ขอให้วางอุเบกขาเสมอนับว่าเป็นสิ่งที่ประเสริฐดีงามแล้ว (แต่อาจถูกกระแสสังคมที่ยึดถือธรรมเนียมกตัญญูแบบไทยติฉินนินทาบ้างตามประสา)   นอกจากนี้ถ้าช่วยให้บุคคลใดๆมีปัญญาความคิดความอ่านหยุดละบาปอันเป็นเหตุแห่งทุกข์ด้วย ก็ถือเป็นความเมตตากรุณาอย่างสูงยิ่ง

ส่วนถ้าจะสนองความสุข,ความหลง,ความยึดถือชอบชังของแม่ เช่น แม่อยากให้ลูกบวชให้แม่ แม่อยากให้ลูกถือธรรมเนียมปรนนิบัติแม่ แม่อยากไปเที่ยว แม่อยากเล่นไพ่เล่นหวย แม่อยากกินนั่นกินนี่ ฯลฯ  ก็ให้ทำบ้างในบางโอกาสที่เรามีความพร้อมสะดวกกายสะดวกใจก็ได้ หรืออาจปล่อยวางโดยไม่ได้ช่วยสิ่งดังกล่าวก็ได้ เพราะยังไม่ใช่สาระสำคัญตามหลักมนุษยธรรมนั่นเองครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่