น้องแมวเป็นไข้หัดแมว รู้สึกเครียดมากค่ะ

กระทู้คำถาม

พอดีเพิ่งรับน้องแมวอายุสองเดือนกว่ามาเลี้ยง น้องน่ารัก สดใส และขี้อ้อนมากค่ะ
เพิ่งรับมาได้สามวัน น้องแมวมีอาการซึมในวันแรก ตอนแรกก็คิดว่าน้องคงคิดถึงบ้านเก่าหรือเปล่า
ผ่านมาหนึ่งวัน ไม่ยอมทานข้าว เลยชงนมแพะป้อน เพราะน้องไม่มีแรงเลยค่ะ

พอมาวันนี้ (วันที่3) พาน้องไปหาหมอที่คลีนิกใกล้บ้าน เพราะปรกติน้องหมาที่เลี้ยงจะพาไปฉีดวัคซีน
หมอให้น้ำเกลือ และบอกว่าอาจจะเป็นโรคท้องเสีย หรือไข้หัดแมว พรุ่งนี้กลับมาดูอาการใหม่

ผ่านมาสี่ชั่วโมง น้องเริ่มอาการไม่ดีเลย เลยคุยกับแฟนว่าน้องไปหาหมอใหม่ หมอตอบกลับมาว่า น้องยังไหวอยู่
เราก็คิดว่า ขนาดนี้ยังเรียกว่าไหวเหรอ? แต่ก็เลือกเชื่อ เพราะเราไม่ใช่หมอ ไม่เคยเลี้ยงแมวด้วย เพราะมีอีกตัวที่บ้าน น้องแขงแรงและปรกติดี
คือเราคิดว่าเราเลี้ยงดีมากๆ ใส่ใจทุกอย่าง

เมื่อตอน 4 ทุ่ม น้องอาการแย่มาก เหงือกซีดไม่มีสีแล้ว รีบพาไปโรงพยาบาล หมอพูดคำแรกแทบเป็นลมเลยค่ะ
น้องจะตายแล้ว คือหมอให้เลือกว่าจะสู้ไหม ค่าใช้จ่ายสูงมาก เราไม่ได้ร่ำรวยเลย แต่เลือกที่จะสู้ เท่าไหร่ก็สู้

หมอเลยให้กลูโคส ให้น้ำเกลือ และขอเวลาเรา 24 ชม. ว่าน้องจะฝื้นไหม ระบบเลือดจะกลับมาหวุนเวียนได้อีกหรือเปล่า
ถ้าได้ จะตรวจเม็ดเลือดขาว ถ้าไม่ถึง 2000 จะยอมให้เสี่ยงให้ยาคีโมน้องไหม ราคาสูงอีก เราก็พร้อมเสี่ยง

แต่หมอบอกเราไว้แล้วว่า ทำใจได้เลย โรคนี้เป็นโรคที่หมอเจอบ่อมาก เป็นเรื่องปรกติของแมวแล้ว หมอให้ความหวังเราเต็มที่ได้แค่ น้องมีโอกาสรอดเพียงแค่ 10% เราบอกได้เลยว่าเราทำใจไม่ได้ ร้องไห้ไปหลายรอบมาก เราไม่อยากเสียน้องไปค่ะ

ทำยังไงดี พี่สาวแนะนำให้เปลี่ยนโรงพยาบาล แต่เรายังอยากรอดูน้องให้พ้นคืนนี้ก่อน
น้องเพิ่งฉีดวัคซีนไปแค่หนึ่งเข็ม แต่ยังไม่ได้รับวัคซีนหัดแมว

คือเราเพิ่งรับน้องมา เพิ่งได้เริ่มนัดหมอ เพิ่งได้พาไป แต่มันก็สายไป เครียดมากค่ะ
ดูวีดิโอที่ถ่ายเก็บไว้หลายรอบมาก อยากนอนกับน้องที่โรงพยาบาล กลัวว่าหมอจะโทร.มาบอกข่าวร้าย

มีใครที่น้องรอดชีวิตจากโณคนี้บ้างคะ ขอคำแนะนำหน่อยค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ
แก้ไขข้อความเมื่อ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่