ทำไม รองเท้า Bata ถึงเรียกเป็นภาษาไทยว่า บาจาค่ะ

กระทู้คำถาม
คือเป็นคนไม่รู้จักของแบรนเนมเท่าไหร่ แล้วชื่อภาษาอังกฤษแปลกๆก็โชว์โง่ออกไปบ่อยๆ มีใครเป็นบ้าง
Guy Laroche ทำไมถึงเป็น เกีย ไม่เป็น กาย
Esprit นี่อ่านว่าอะไร เอสปรี? ทำไมไม่เป็น เอส ปรีท

มีไรอีก นึกไม่ออก ไม่รู้จะแทกห้องไหนด้วย555
แก้ไขข้อความเมื่อ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 5
Bata นี่เป็นการอ่านแบบสำเนียง Czech ครับ.....ออกเสียงประมาณ "บัท-ฉะ" ครับ สำหรับคนไทยก็คงให้อ่านออกเสียงง่ายๆ เลยกลายเป็น บาจา ไป
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่