จะบริจาคไตให้สามี แต่กรุ๊ปเลือดไม่ตรงกัน มีข้อสงสัยอยากสอบถามค่ะ

เราจะบริจาคไตให้สามี สามีเรามีเลือดกรุ๊ป O แต่เรากรุ๊ป A เท่าที่หาข้อมูลมา มีแค่ที่โรงพยาบาลจุฬาฯเท่านั้นที่รับผ่าตัดเคสแบบนี้ เรามีคำถามดังนี้ค่ะ
1. ถ้าผ่าตัดที่ รพ จุฬาฯ สามีต้องเตรียมร่างกายโดยการฟอกเลือดและเอา antibody ออกก่อน (เป็นขั้นตอนที่เพิ่มเข้ามาจากกรณีปกติ) ไม่ทราบว่าเค้าจะเจ็บมั๊ยค่ะ หรือเป็นแค่เป็นการฟอกเลือดธรรมดา
2. ผ่าตัดข้ามกรุ๊ปเลือด มีความเสี่ยงมากกว่าผ่าตัดกรุ๊ปเดียวกันหรือไม่ค่ะ
3. ถ้าผ่าตัดที่จุฬา กรณีเลือดคนละกรุ๊ปกัน ต้องตรวจการเข้ากันได้ของเนื้อเยี่ออีกมั๊ยค่ะ กลัวถ้าตรวจแล้วเข้ากันไม่ได้แล้วสามีจะไม่ได้ผ่าตัด
4. สามีเราสามารถใช้สิทธิประกันสังคมที่โรงพยาบาลจุฬาได้มั๊ยค่ะ เนื่องจากเคสนี้โรงพยาบาลสังกัด (โรงพยาบาลศิครินทร์ ขอนแก่น) ไม่สามารถรักษาได้
5. กรณีเราเป็นผู้บริจาคไต ไม่ทราบว่าเราสามารถใช้สิทธิประกันสังคมของเราได้มั๊ยค่ะ
6. ในระยะพักฟื้นที่โรงพยาบาล เราใช้สิทธินอนโรงพยาบาลกับประกันชีวิตได้มั๊ยค่ะ

ขอบคุณค่ะ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 5
ขอแนะนำเป็นข้อๆ นะครับ

ข้อ 1. การฟอกเลือดและเอา antibody ออก ทำแบบเดียวกันกับการฟอกเลือดธรรมดาครับ
แต่ต้องใช้ตัวกรองชนิดพิเศษ 2 ตัว ไม่ได้เจ็บเพิ่มไปมากกว่าการฟอกเลือดปกติ
เพียงแต่วิธีการนี้ จะทำให้คนไข้เสี่ยงต่อเรื่องการติดเชื้อมากขึ้นครับ

ข้อ 2. โอกาสเสี่ยง มีมากกว่าครับ

ข้อ 3. ปกติต้องตรวจการเข้ากันได้ของเนื้อเยื่อก่อนดำเนินการ
ถ้าไม่สามารถให้กันได้ แนะนำให้ รอไตบริจาคครับ

ข้อ 4. และข้อ 5. แนะนำให้โทรศัพท์สอบถามหน่วยโรคไต
โรงพยาบาลจุฬาลงกรณ์ 0-2256-4251 ต่อ 206 ในเวลาราชการนะครับ

6. ไม่แน่ใจ อาจจะต้องคุยกับทางตัวแทน ของบริษัทประกันชีวิต ที่คุณติดต่อครับ

ขอให้โชคดี happy bye bye ครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่