ญาติเฝ้าผู้ป่วยกลืนแร่เสี่ยงไหมครับ

คือย่าผมเป็นมะเร็งต่อมไทรอยด์น่ะครับไปผ่าตัดเอาต่อมไทรอยด์ออกมาแล้ว ตอนนี้มากลืนแร่ไอโอดีนอยู่ ซึ่งปรกติคนไข้ที่ช่วยเหลือตนเองได้ ไม่ต้องมีญาติเฝ้า แต่ย่าผมแก่มากแล้วผมเลยอยากเฝ้าเองแกปวดหลังมากด้วยเพราะมะเร็งรามไปที่หลังแล้ว ปัญหาอยู่ตรงที่ว่า ตอนนี้ผมรับรังสีจากตัวผู้ป่วยไป 170 uSV ซึ่งปรกติบุคลากรทางการแพทย์จะรับรังสีได้สูงสุดไม่เกิน 80uSV/day ผมเฝ้าไข้มาเป็นคืนที่2แล้ว ซึ่งดูแล้วผมว่ารังสีที่ผมรับมามันดูสูงๆชอบกลผมอยากทราบว่าจะทำให้ผมเป็นหมัน หรือผลข้างเคียงถาวรอะไรไหมครับ ตอนนี้ผมกังวลมากๆ และปัญหาต่อไปก็ตามมาติดๆด้วยความตกใจผมเลยมือบอน กดรีเซ็ทเครื่องวัดรังสีบุคคลแบบพกพายี่ห้อ ALOKAไปทีนี้พอกดเปิดมามันขึ้นเป็น0000ไม่ยอมขึ้นค่าของรังสีเลย ผมควรทำไงดีครับ ขอความกรุณาท่านผู้รู้เมตตาแนะนำผมด้วยครับ เครียดมาก กลัวเป็นหมันเป็นนู่นนี่นั่น T-T
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 2
ถ้าดูจากเวบไซต์ของ ปส. น่าจะไม่เกินครับ
"ตามกฎหมายผู้ปฏิบัติงานทางรังสีจะรับรังสีได้ 20 มิลลิซีเวิร์ตต่อปีโดยเฉลี่ยในช่วง 5 ปีติดต่อกัน ทั้งนี้ในแต่ละปีจะรับรังสีได้ไม่เกิน 50 มิลลิซีเวิร์ต และตลอดในช่วง 5 ปีติดต่อกันนั้นจะต้องได้รับรังสีไม่เกิน 100 มิลลิซีเวิร์ต"
http://www.oaep.go.th/dt_news1.php?id=185
คือปีหนึ่งควรได้รับไม่เกิน 20,000 uSV
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่