ขอถามแฟนละคร /หนังสือ สาปภูษาหน่อยครับ

คือพอดีดูย้อนหลังแล้วมีเรื่องสงสัยน่ะครับ เลยอยากถาม

เรื่องนี้ดังมาก เมื่อ6-7 ปีก่อน เลยเอามาดูอีกรอบ สงสัย ฐานันดรศักดิ์ของหญิงฉายและหญิงโฉมครับ

ทั้งสองนางเป็นเจ้าไหมครับ เพราะในเรื่องกล่าวว่าบ้านอยู่วัง และเป็นนางในของเสด็จ คำนำหน้าว่าท่านหญิงฉาย ท่านหญิงโฉม ก็น่าจะพระยศเป็นหม่อมเจ้า

แต่มีฉากนึงคนรับใช้บอกว่า ถอยไป ธิดาท่านเจ้าคุณกลาโหมจะเดิน ??  อันนี้คือยังไง งง  เป็นสามัญ หรือเป็นเจ้าครับ อันนี้อยู่ใหนังสือหรือบทโทรทัศน์เอามาดัดแปลงครับ และอีกฉากนึง นางผิวคนรับใช้ก็บอกสีเกดว่านั้น ท่านหญิงโฉม ธิดาเจ้าคุณกลาโหมที่มักอ้างว่าตนเป็นใหญ่เสมอ

สรุปเรื่องนี้ใช้ราชาศัพท์มั้วปะครับ แล้วท่านชายทัดเป็นหม่อมเจ้าไหมครับ ดูไปชักงงกับฐานันดรศักดิ์แต่ละคน
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่