สุนัขเกล็ดเลือดต่ำ ช่วยแนะนำ อาหารบำรุง หรืออาหารเสริมให้หน่อยคะ

กระทู้คำถาม
เมื่อวานเรามาตั้งกระทู้ทีนึงแล้ว คลีนิครักษาปิด เราก็ทำตามคำแนะนำของทุกท่านในกระทู้ที่แล้ว
เมื่อเช้าเรามาดูน้องหมา จ้ำเลือดกลายเป็นสีม่วงคล้ำ เริ่มมีเลือดออกตามไรฟัน
พอดีคลีนิคเปิดแล้วเรา ก็รีบพาเค้าไปคลีนิค หมอดีมากคะ หมอรีบเจาะเลือดส่งผลแล๊ปไปอีก จว.นึง
จังหวัดที่เราอยู่ไม่มี รพ.สัตว์ หมอขอให้ทางโน้นตรวจให้หน่อยเร็วที่สุด ปกติเราต้องรอวันสองวันคะ
แต่ผลเลือดออกเมื่อเย็นนี้เลย ทาง คลีนิคที่รับตรวจเลือดจริงๆวันนี้ปิดคะ ขอบคุณทางคลีนิคด้วย ที่ตรวจเลือดน้องหมาให้ค่ะ
ผลคือ เกล็ดเลือดต่ำ จาก 200000 เหลือ 40000 ไม่มีเชื้อพยาธิ แต่มีการติดเชื้อ และค่าตับสูง
หมอฉีดยา จ่ายยาบำรุงเลือดมาให้คะ หมอบอกให้เราบำรุงให้เกล็ดเลือดเค้าเพิ่มขึ้น กินอาหารเสริม หรือวิตามินเสริมอะไรก็ได้
คราวนี้เราไม่รู้จะให้อาหารเสริมหรือวิตามิน อะไร พอดีทางพี่สาวที่ กรุงเทพ โทรมาถามและบอกจะซื้อแล้วส่งมาให้เราพรุ่งนี้
อยากให้ช่วยแนะ อาหารที่เราจะทำให้เค้ากิน ชื่อวิตามินเสริม อาหารเสริมให้หน่อยนะคะ
ตอนนี้เราทำแครอท ผสมสันในไก่ ข้าวกล้อง มีเลือดหมูนิดหน่อย (หาจากในเน็ตคะ เลยมาลองทำไม่รู้ว่าเราทำถูกมั้ย แนะนำด้วยคะ)
วันนี้หมอได้ให้น้องหมากินอาหารเสริมเป็นหลอบีบ คล้ายๆยาสีฟันคะ อยากทราบว่ายี่ห้ออะไร พอดีพี่สาวต้องการชื่อ
เค้าจะได้ไปซื้อให้ถูก  ยังไงช่วยบอกหน่อยนะคะ เราไม่รู้จะไปถามใครดี ขอบคุณทุกคนค่ะ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่