สุนัขทุกตัวที่เป็น "พยาธิในเลือด" ต้องตาย!!! ทุกตัวไหม?

สวัสดีค่ะ ตอนนี้ จขกท เครียดมากค่ะ คือว่าสุนัขที่เราเลี้ยงไว้ จู่ ๆ ก้อมีอาการหางตก หลังแข็ง แหงนหน้าไม่ค่อยได้ อาการเหมือนกล้ามเนื้อเกร็ง และสด ๆ ร้อนๆ เมื่อกี๊นี้น้องเลือดกำเดาไหลค่ะ เครียดมาก เราได้ถามกับพี่ที่เป้นหมอปศุสัตว์ พี่หมอบอกว่าน้องเป็น "พยาธิในเลือด" (ลืมบอกไปว่าน้องมีเห็บด้วย) ส่วนใหญ่สุนัขที่เป็นสายเลือดชั้นสูงมักจะเป็นเยอะ ยิ่งอากาศร้อน ๆ ช่วงนี้โอกาสเป็นสูง ซึ่งสุนัขที่เป็นโรคนี้ส่วนใหญ่จะตาย หรือถ้ารักษาค่ายาก้อแพงมากๆ ซึ่งเราพูดตรง ๆ ไม่มีปัญญาเลยในเรื่องของค่ายา ตอนนี้ไม่รู้จะทำอย่างไรแล้ว นั่งร้องไห้ค่ะ ซึ่งก้อรู้ว่าร้องไห้ไปก็เท่านั้น
เราแค่อยากรู้ว่า สุนัขที่เป็นโรคนี้จะมีสิทธิ์หายหรือป่าว? ต้องตายทุกตัวเลยหรือ? พอจะมียาที่เราสามารถซื้อได้ที่ร้านยาบ้างรึป่าว? เราอ่านเจอในกระทู้ ๆ หนึ่ง บอกว่ายาตัว  doxycyclin  รักษาได้ จริงหรือป่าว? รบกวนผุ้รู้ช่วยตอบทีค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่