เด็ก1.6 ขวบเอาแต่ใจ ขี้โมโห แก้ไขแบบนี้มาถูกทางมั๊ยคะ

ลูกชายที่บ้านเอาแต่ใจขี้โมโหมากคะ ถ้าไม่ได้ดั่งใจ จะกรี๊ด แล้วร้อง แล้วทุกครั้งจะแอ่นตัวให้แข็ง เด้งหน้าเด้งหลัง ตามแรงโน้มถ่วง
ดิฉันก็จะจับน้องนั่งที่บันได แล้วบอกให้เงียบและหยุดร้อง เค้าก็ไท่ยอมหยุด แต่ถ้านับ 1-10บ้างครั้งก็มีหยุดร้อง พอหยุดร้องอุ้มออกมาจากบันได กอดและอธิบายเหตุผลว่าทำมั๊ยถึงทำโทษ พออธิบายเค้าก็จะร้องอีกรอบ แล้วจะเอามือมาตีหน้าเราหรือมั๊ยก็จะกัด
แบบนี้มาถูกทางมั๊ยคะ หรือมีแนวทางไหนจะลดความเอาแต่ใจของเค้าได้บ้างรบกวนด้วยคะ ขอบคุณค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่