..มาทำช็อกโกแลตมาสเมโลกันค่ะ..

กระทู้สนทนา
สวัสดีค่ะเพื่อนๆทุกคน   ห่างหายไปเสียนานเลยค่ะ  วันนี้กลับมาแบ่งปันสูตรขนมที่ทำง่ายและอร่อยอีกเช่นเคยค่ะ ได้สูตรมาจากเพื่อนที่ทำงาน  แต่ได้มาดัดแปลงเพิ่มเติมอีกจนได้รสชาติที่ถูกใจค่ะ  

มาเตรียมส่วนผสมกันค่ะว่ามีอะไรบ้าง

1.มาสเมโล   300 กรัม   หั่นให้เป็นชิ้นเล็กๆ
   2.ถั่วลิสงอบเกลือ 300 กรัม
   3.ลูกอมคาราเมล 200 กรัม  หั่นให้ชิ้นเล็กลงเช่นกันค่ะ
   4.ดาร์กช็อกโกแลต70%  100 กรัม
   5.มิลล์ช็อกโกแลต 500 กรัม
   6.นมจืด  ครึ่งถ้วยตวง

เทนมใส่หม้อเปิดไฟอ่อนๆ  พอนมเริ่มร้อนเทช็อกโกแลตที่หั่นเป็นชิ้นเล็กๆทั้งหมดลงไปคนในนมอุ่น  ลดไฟลงให้อ่อนที่สุดพร้อมกับคนไปเรื่อยๆ จนช็อกโกแลตละลายเนียน (ระวังถ้าไฟร้อนเกินไปจะทำให้ช็อกโกแลตแข็งตัวและไหม้)

พอช็อกโกแลตละลายดีแล้ว เทมาสเมโลลงไปคนรวมกัน แล้วตามด้วยถั่วและลูกอมคาราเมล  มันจะเหนียวหน่อยนะคะ ทำให้กวนยาก  ต้องใจร่มๆจ้ะ

เทลงใส่ถาดที่รองด้วยกระดาษไข  ใช้พลาสติกรองแล้วกดเกลี่ยให้เสมอกัน   แช่ไว้ในตู้เย็นสัก3 ชั่วโมงหรือจนกว่าขนมจะแข็งตัว

ได้เวลาตัดขนมแล้วค่ะ ใช้มีดคมๆกดแล้วตัดให้เป็นชิ้นเท่าๆกันเลยค่ะ

รสชาติหวานๆนุ่ม กรุบกรอบจากถั่ว หอมมาสเมโลมากเลยค่ะ  

ลองทำกันดูนะคะ  ง่ายๆแต่อร่อย  ขอบคุณเพื่อนๆทุกคนที่แวะเข้ามาดูและทักทายกันค่ะ   แล้วพบกันใหม่ สวัสดีค่ะ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่