วัดโพธิ์ สถานที่ที่คับคั่งไปด้วยนักท่องเที่ยวชาวต่างชาติ แต่...

หลายๆคนคงทราบกันดีคะว่าวัดโพธิ์ เป็นวัดที่ดังมาก ดังไปถึงต่างแดน และเป็นสถานที่เที่ยวที่นักท่องเที่ยวหลายคนอยากมาเพื่อกราบไหว้สักการะและถ่ายรูปกับพระพุทธไสยาส(พระนอน) การที่จะขึ่นไปถ่ายรูปข้างใน ต้องถอดรองเท้าและใส่กระเป็าที่ทางเจ้าหน้าที่เตรียมไว้ให้แล้วหิ้วเข้าไป แต่เมื่อวานักท่องเที่ยวค่อนข้างเยอะ(จริงๆก็ไม่ได้เนอะมากนะคะ) มีนักท่องเที่ยวหลายคนถอดรองเท้าไว้ด้านนอกวิหาร เจ้าหน้าที่ก็ตะโกนเป็นภาษาไทยว่า "ให้ถอดรองเท้าใส่ถุงที่เตรียมไว้ให้ เจ้าหน้าที่มีคนเดียวไม่สามารถดูแลรองเท้าได้ทุกคู่นะคะ!" (ตะโกนพร้อมกับทำหน้าไม่พอใจแล้วโกยรองเท้าที่ถอดไว้โดนนอกใส่ตะกร้า) เราก็เห็นใจเจ้าหน้าที่นะคะ เพราะถ้ารองเท้านักท่องเที่ยวหายก็ต้องรับผิดชอบกันอีก แต่ในใจเราก็คิดตลอด สยามเมืองยิ้ม ถึงจะยิ้มไม่ออกก็ควรจะพูดด้วยน้ำเสียงดีๆและแสดงสีหน้าดีๆหน่อยคะ แล้วก็การกระทำด้วย ถึงจะพูดเป็นภาษาไทย แต่ฝรั่งที่เห็นการกระทำหลายคนยังร้องโหยกันเลยคะ(จริงๆก็ควรจะพูดภาษาอังกฤษด้วยนะคะ ต่างชาติจะได้เข้าใจด้วย)
เราอยากสอบถามด้วยคะว่าทางวัดโพธิ์หรือวัดพระแก้วหรือสถานที่ท่องเที่ยวต่างๆนี้ รับอาสาสมัครนักเรียนนักศึกษาไปช่วยเหลือไหมคะ จากที่บอกว่ามีเจ้าหน้าที่คนเดียวก็เลยอยากจะชวนเพื่อนๆที่ตอนนี้ปิดเทอมไปทำเพื่อฝึกภาษาด้วยคะ ทำเป็นอาสาไม่เอาค่าแรงเลยคะ เราชอบที่เห็นต่างชาติมาเที่ยวเมืองไทยแล้วเจอแต่สิ่งดีๆอยากให้เขาประทับใจคะ ยังไงถ้าใครทราบว่ามีรับอาสาสมัครแล้วต้องไปติดต่อที่ไหน รบกวนช่วยบอกด้วยนะคะ ขอบคุณคะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่