วีซ่าเชงเก้น เยอรมัน กรณีขายของที่บ้าน ต้องยื่นเอกสารอะไรเพิ่มบ้างคะ

พอดีจะไปเที่ยว backpack ยุโรปประมาณ 20 วัน อยู่เยอรมันนานสุด

เราไม่เคยได้วีซ่าเชงเก้น ส่วนประเทศที่เคยไปจะเป็นฮ่องกง จีน สิงค์โปร มาเลเซีย อินโดนีเซีย

ส่วนวีซ่าอเมกา เคยได้แบบ J1  แต่นานแล้วค่ะ

เอกสารที่เตรียมตอนนี้  

1. passport  ถ่ายเอกสารทุกหน้าที่มีตราปั๊ม  <-- เซ็นรับรองสำเนาด้วยมั๊ยคะ???

2. รูปถ่าย ไบโอเมตริก   (อันนี้ใกล้ๆวันยื่นวีซ่าจะไปถ่ายค่ะ)

3. แบบคำร้อง <-- พิมพ์แล้วค่อยปริ้น  หรือ ปริ้นออกมาเขียนคะ???  แล้วเซ็นรับรองทุกหน้าด้วยมั๊ยคะ???

4. สำเนาทะเบียนบ้าน สำเนาบัตรประชาชน   <-- ต้องแปลเป็นภาษาอังกฤษ + เซ็นรับรองสำเนาเป็นภาษาอังกฤษมั๊ยคะ หรือเซ็นสำเนาถูกต้องภาษาไทยก็พอคะ????

5. ใบจองตั๋วเครื่องบิน และ ที่พักทุกคืนที่พัก

6. ประกันสุขภาพ ที่สถานทูตยอมรับ

7. ทะเบียนพาณิชย์   <-- ต้องแปลเป็นภาษอังกฤษมั๊ยคะ  แล้วถ้าแปลต้องเอาไปแปลที่ไหนคะ?????

8. ใบจัดตั้งห้างหุ้นส่วนสามัญ (หสม.)  <-- ต้องใช้มั๊ยคะ + ต้องแปลเป็นภาษอังกฤษด้วยมั๊ยคะ

9.  book bank   <-- ต้องให้ธนาคารออกstatement ย้อนหลังกี่เดือนคะ????  แล้วควรมีเงินในบัญชีประมาณเท่าไรคะ ตอนนี้มีแค่แสนเดียว

10. โฉนดที่ดินที่เป็นชื่อเรา    <--  ต้องใช้มั๊ยคะ+ ต้องแปลเป็นภาษอังกฤษด้วยมั๊ยคะ

11. เอกสารอื่นๆ เช่น ใบพอร์ตหุ้น  ใบออมทอง  ( ในบัญชีเรากระแสเงินสดเข้าออกตลอด แต่เหลือค้างในบัญชีไม่เยอะคะ) ควรจะต้องเตรียมไปด้วยมั๊ยคะ

รบกวนเพื่อนๆพี่ๆน้องๆ ช่วยแนะนำด้วยคะ

ถ้ามีคำแนะนำอื่นๆ หรือ เอกสารที่ต้องใช้เพิ่มบอกด้วยนะคะ

พาพันขอบคุณพาพันขอบคุณพาพันขอบคุณพาพันขอบคุณ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่