Disney ประกาศวันฉาย Star Wars: Episode VIII ปี 2017 และ Episode XI ปี 2019

* แก้ไขหัวกระทู้จาก Episode XI (11) เป็น Episode IX (9) นะครับ ผมโพสผิด แหะๆ ขออภัยครับ อมยิ้ม17

เป็นทศวรรษที่ดีของ Disney Studios ทีเดียวครับ สำหรับการที่ได้ครอบครองเฟรนไชส์
ระดับอภิมหากาพย์ภาพยนตร์ของโลกถึงสองเฟรนไชส์ด้วยกัน
นั่นก็คือ Marvel Cinematic Universe ของ Marvel และ Star Wars ของ Lucasfilm
เอาง่ายๆ แค่ฐานเก่าแฟนๆของหัวเรื่องทั้งสองหัวนี้ไปอุดหนุนเรื่องราวที่พวกเขารัก ก็ทำกำไรมหาศาลแล้วครับ
ไหนจะฐานคนดูภาพยนตร์ใหม่ๆที่เข้ามาเป็นแฟนคลับเพิ่มขึ้นเรื่อยๆอีก
และ Disney Studios ก็ไม่จับฉ่ายทำภาพยนตร์เหล่านี้ออกมาห่วยๆให้แฟนๆผิดหวัง
ทั้งทีมงานทั้ง CG ทั้งพล๊อตเรื่อง และบรรดาเหล่านักแสดงฝีมือดีมาประชันบทบาทกันล้นจอ แค่นี้แฟนๆก็ปลื้มปริ่มแล้วครับ

เฟรนไชส์ Star Wars นั้น ผลิตออกมาทั้งหมด 2 เฟสแล้วครับ โดยปล่อยออกมาเฟสละ 3 Episode
โดยเฟสแรกจะเป็นEpisode ที่ IV , V , VI (4,5,6) เริ่มฉายในปี 1977 โดย 20th Century Fox ซึ่งก็คือเรื่องราวของดาร์ธเวเดอร์
อดีตเจไดผู้โดนพลังด้านมืดครอบงำ กับเดธสตาร์อันลือลั่น การต่อสู้ของฮาน โซโล และเจไดคนสุดท้าย ลุค สกายวอร์คเกอร์
เนื้อหารายละเอียดในเฟสแรกนี้ผมไม่บอกนะครับ เผื่อคนยุคใหม่วัยรุ่นสมัยนี้ยังไม่ได้ดูจะได้ไม่เสียอรรถรสในการรับชม

มาในเฟสที่สอง จะเป็น Episode ที่ I , II ,III (1,2,3) เริ่มฉายในปี 1999 โดย 20th Century Fox เช่นเดิม
คือเรื่องราวย้อนอดีตของหนุ่มน้อย อนาคิน สกายวอร์คเกอร์ เจไดผู้มีพลังแกร่งกล้าที่สุดที่เคยมีมา
กับโอบี-วัน เคนโนบี เจไดมาสเตอร์ผู้ฝึกสอน และหนทางที่ชักนำให้อนาคิน เจไดหนุ่มผู้นี้เข้าไปสู่ด้านมืด

รูปนี้ลุงจอร์จถ่ายภาพร่วมกับทุกตัวละครใน 6 ตอนที่ผ่านมาครับ (ฮานกับลุคแก่งั่กกันละ - -")

และในปี 2015 นี้ Star Wars ก็จะออกเรื่องแรกของเฟสที่ 3 นั่นก็คือ Star Wars: Episode VII - The Force Awakens
มาใน Episode ที่ 7 นี้ เป็นลิขสิทธ์ของ Disney แล้วครับ
จะเป็นเรื่องราวต่อเนื่องจาก Episode 6 ครับ มีดารานำใหม่คือ ออสก้า ไอแซค ครับ
แต่ที่สำคัญคือ ฮาน โซโล  ลุค สกายวอร์คเกอร์ และเจ้าหญิงไลล่าจะกลับมาครบทีม
น่าสนใจทีเดียวกับการมารับบทบาทเดิมของเหล่านักแสดงดั้งเดิมทุกท่านที่ผมกล่าวมา  
สามสิบกว่าปี(มากๆ)แล้วนะครับ กับความห่างของภาคต่อนี้ ส่วนเรื่องราวจะเป็นอย่างไรนั้นต้องติดตามกันครับ
พล๊อตเรื่องหรือเนื้อหานั้นก็มีหลุดออกมาบ้างนิดๆหน่อยๆละครับ แต่ผมไม่อยากรู้ 555+

รายชื่อนักแสดงและทีมงานไปดูกันได้ในลิ้งค์นี้เลยครับ http://www.imdb.com/title/tt2488496/fullcredits?ref_=tt_ov_st_sm

ซึ่งอีก 2 Episode ที่เหลือในเฟส 3 กำหนดฉายในปี 2017 และ 2019 ตามลำดับครับ
ผมเคยคาดการณ์ไว้ว่า เฟรนไชส์สตาร์วอร์จะไม่จบลงง่ายๆแน่นอนครับ ไปต่อได้เรื่อยๆไม่มีที่สิ้นสุด
ตราบใดที่แฟนๆยังติดตามกันอย่างเหนียวแน่นเช่นนี้ เราจะได้ดูเหล่าเจไดฟาดฟันสู้รบท่องอวกาศกันไปเรื่อยๆละครับ

ติดตามข่าวสารเกี่ยวกับภาพยนตร์ได้ที่ https://www.facebook.com/PhaphyntrKeaHimThiyThesPhriWiw

แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่