ตั้งค่า Net TOT Fiber Optic

กระทู้คำถาม
เพิ่งติดตั้ง Net TOT แบบ Fiber Optic เจอปัญหาคือ เวลาอยู่ชั้น2 ไม่สามารถจับสัญญาณได้เลย หรือบางครั้งจับได้ แต่หลุดบ่อยมาก

ผมเลยไปเอา router tplink ของเดิมที่เคยใช้ของ true มาต่อพ่วงกับ router huawei ที่ได้แถมมาจาก TOT เพื่อทำเป็นตัวกระจายสัญญาณ แต่ก้อยังเจอปัญหาคือ พออยู่ที่ชั้น2 ของบ้านเห็นสัญญาณ wifi ของ router tplink ที่ต่อพ่วงมา แต่ connect ไม่ได้ แต่เวลาอยู่ชั้น1 ก้อ connect ได้ตามปกติ

ขอสอบถามผู้รู้หน่อยครับ ว่าผมต้องตั้งค่าที่ router tplink ยังไงบ้างครับ สัญญาณถึงจะเสถียร

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 4
http://www.tp-link.com/en/products/details/?model=TD-W8951ND

ตัวนี้เป็น 150Mbps Wireless N ADSL2+ Modem Router

ผมไม่แน่ใจว่า ตัว ONU ของ TOT ที่บ้านคุณ จะตั้งค่า IP เท่าไร นะครับ
แต่ทดสอบไม่ยาก
เพียงเอาคอมพ์สักเครื่อง เชื่อมต่อกับ ONU (modem แบบ Fiber ของ TOT)

จากนั้น คลิก Start / Search (run) ป้อนว่า cmd แล้วกด Enter ครับ
ในหน้าจอดำ ๆ ป้อนว่า

ipconfig /ALL

แล้วกด Enter
เลื่อนกลับไปดูบรรทัดที่ระบุถึง Gateway, IP Address ครับ ว่า

เป็นตรงที่ผมขีดเส้นใต้ เป็นเลขชุดใด
192.168.___.xxx

หากเป็น 192.168.1.xx
คุณก็ต้องตั้งค่าตัว TP-Link ให้เป็น  192.168.1.250

หากเป็น 192.168.100.xx
คุณก็ต้องตั้งค่าตัว TP-Link ให้เป็น  192.168.100.250

ครับ

แล้วก็ปิด DHCP ของตัว TP-Link ให้เรียบร้อย
เพียงเท่านี้ ก็เชื่อมต่อกันได้เลยครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่