[Cr] ตะลุยโคลน เที่ยวเชิงอนุรักษ์ @เรือนริมเล คลองโคน(แบบไม่มีรถส่วนตัว)

กระทู้สนทนา
สวัสดีค่ะ เมื่อเสาร์อาทิตย์ที่ผ่านมาได้มีโอกาสไปเที่ยวคลองโคนมาค่ะ เลยอยากจะแชร์ประสบการณ์

การท่องเที่ยวเผื่อจะเป็นประโยชน์กับคนที่คิดอยากจะไปเที่ยวพักผ่อนไม่ไกล และไม่มีรถส่วนตัวค่ะ คลองโคนเราอยากไปมา

นานแล้วเพราะสนใจบรรยากาศการท่องเที่ยวแบบเชิงอนุรักษ์ซึ่งเป็นเอกลักษณ์ของที่นี่ คือการปลูกป่าชายเลน การเลี้ยงหอย  

แล้วที่. สนใจมากคืออยากมาเล่นสกีโคลนค่ะ อมยิ้ม16เราศึกษาข้อมูลการเดิน

ทางและหาที่พักก่อนการเดินทางก่อนการเดินทางไม่กี่วันเองค่ะอมยิ้ม01  เราตัดสินใจพักที่โฮมสเตย์เรือนริมเล คลอง

โคนค่ะโดยการเดินทางครั้งนี้ไป 5 คนค่ะ เมื่อเราได้ที่พักแล้วเราโทรหาโฮมสเตย์เพื่อจองที่พักและสอบถามเส้น

ทางดอกไม้

วันแรกของการเดินทางเรานัดเจอกันที่ตลาดแม่กลองเวลา 10.30 น.ค่ะ (โดยเรามาจากปิ่นเกล้าจะขึ้นรถตู้ไปแม่

กลองตรงข้างๆโลตัสปิ่นเกล้าค่าโดยสาร 60 บาทค่ะ ส่วนผู้ร่วมทริปคนอื่นนั่งรถจากใต้ทางด่วนอนุสาวรีย์ค่าโดยสาร

70บาทค่ะ ) เมื่อเราเดินทางโดยรถตู้โดยสารมาถึงตลาดแม่กลองเราก็เดินเข้าไปตลาดตรงไปทางโรงพยาบาลสมเด็จ

พระพุทธเลิศหล้าเพื่อขึ้นรถสองแถวคลองโคน-คลองช่อง (ท่ารถอยู่ตรงฝั่งที่เราเดินค่ะไม่ต้องข้ามถนนอยู่เยื้องซ้ายของ

โรงพยาบาลพอเราเห็นโรงพยาบาลเราเดินเลี้ยวซ้ายมาเลยค่ะประมาณไม่เกิน 500 เมตร ค่ารถ 20 บาทค่ะ)

เรานั่งรถมาสุดสายและลงที่วัดธรรมประสิทธิ์ค่ะ

แล้วโทรหาพี่สุภาพเจ้าของโฮมสเตย์ให้ขับเรือมารับค่ะอมยิ้ม01

เรานั่งเรือมาไม่ถึง 5 นาทีก็มาถึงที่พักของเราโฮมสเตย์เรือนริมเลค่ะ เมื่อเรือจะจอดเรียบท่า

เจ้าลูกชิ้นสุนัขแสนรู้ของพี่สุภาพก็ออกมาต้อนรับพวกเราค่ะอมยิ้ม17

วันนี้เป็นวันของพวกเราจริงๆค่ะ 5555 ทั้งโฮมสเตย์มีเพียงเราแค่กลุ่มเดียว บ้านมี 4 หลังเราเดินเลือก

จนพอใจเรานอนบ้านหลังกลางซึ่งเป็นบ้านหลังใหญ่สุดค่ะ ^_^

บรรยากาศรอบๆโฮมสเตย์ค่ะ

ภายในที่พักเราค่ะ ที่นี่ไม่มีแอร์ ไม่มีโทรทัศน์เหมาะสำหรับคนที่อยากมาสัมผัสบรรยากาศแบบบ้านๆค่ะ

ความคิดเห็นจากผู้สนับสนุน
          มีการท่องเที่ยวในรูปแบบ Farm stay อีกมากที่คุณยังไม่เคยสัมผัสที่ จ.สมุทรสงคราม ไม่ว่าจะเป็นการดูวิถีชีวิตประมงพื้นบ้าน จับปลา จับเคยสำหรับทำกะปิ เก็บหอยแครง ได้ร่วมปลูกป่าชายเลน ชมธรรมชาติป่า และให้อาหารลิงแสมเจ้าถิ่นแสนน่ารัก หรือ รับประทานอาหารบนกระเตงกลางเล เล่นสกีกระดานเลน ชมหิ่งห้อยที่สวยที่สุดในแม่กลอง
[Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่