เลนส์ Sony A7 Mark 2

กระทู้คำถาม
ขอคำชี้แนะด้วยครับ เดิมทีผมใช้ canon 5d mark2 ครับ แต่ตอนนี้ เปลี่ยนใจอยากมาใช้ sony A7 mark2 ครับ เหตุผลหลักๆคือ เรื่องน้ำหนัก และอยากมาใช้เลนส์แมนน่วลครับ
ประเด็นคือ ผมไม่มีความรู้เรื่องของเลนส์ โซนี่ เลยครับ

ผมควรเริ่มศึกษาอย่างไรดีครับ เท่าที่ผมทราบคือ

1. เมาท์ของ A7 mark2 เป็น E mount
2. ผมสามารถ นำเลนส์ แคนน่อน ที่มีอยุ่ มาใช้ได้ แต่ต้องผ่าน adapter
3. adapter มีทั้งแบบ แมนน่วล และ แบบออโต้โฟกัส แต่ถ้าเป็นแบบออโต้ ปัจจุบัน ยังหาโฟกัสช้ามาก
4. เลนส์ ของโซนี่ เอง มีแบบที่ โซนี่ออกแบบและผลิต และ แบบที่ คาร์ลไซส์ออกแบบแต่โซนี่ผลิต
5. ถ้าผมอยากใช้ ตัวที่เป็นคาร์ลไซส์ ของโซนี่ เพื่อ a7 mark2 แล้ว ผมมีตัวเลือกอะไรบ้างครับ

อ่อ อีกอย่างครับ เห็นในเว็บ มี a7 ii กับ a7 iik มันต่างกันที่ เป็นบอดี้อย่างเดียว กับมีเลนส์คิทมาให้ด้วยใช่ไหมครับ

ขอบคุณมากครับ
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 3
เลนส์ค่าย ก็  ดูที่มัน มี
FE = ให้ กับตระกูล A7
E= ใช้ กับ sony nex

แต่  เลนส์ E ก็สามารถใช้ กับ A7 ได้  แต่ ให้ ไปเลือก เมนู ในกล้อง เป็น โหมด crop APSC  มันก็จะได้ ภาพ เหมือนกล้องตัวคูณ แต่ dof ยังได้ style  FF  

แต่ ถ้า เลนส์ E มาใส่  A7 แล้วไม่เลือก crop APSC  มันก็จะมีขอบดำ  แต่บางตัว เช่น 10-18 ที่ระยะ 14 mm ก็ แทบไม่เห็นขอบดำ  ต้องดูเป็นตัวๆ ไป
แสดงความคิดเห็น
Preview