ช่วยวิเคราะห์สาเหตุของอาการ wave 125i หน่อยครับ และเกิดปัญหาเพิ่มขึ้นหลังจากซ่อมเสร็จ

รถเป็น Honda 125i อายุ 6 ปีครับ
คือวานซืนนี้รถมอร์เตอร์ไซต์มีอาการเร่งเครื่องไม่ได้ครับ เหมือนจะดับ เหมือนรถสะอึก
เมื่อวานนี้จะเอารถเข้าไปศูนย์ Honda สรุปคือสตาร์ทไม่ติดเลยครับ
เมื่อเข้าศูนย์ ทาง จนท.แจ้งว่า เกิดจากปั๊มไม่มีแรงดัน (ตามภาพที่แนบด้านล่าง)
จึงให้ จนท. เปลี่ยนให้ครับ ก็เปลี่ยนมา ราคาประมาณ 2,400 บาท (โดยประมาณ)
เมื่อซ่อมเสร็จ กลายเป็นหน้าจอของรถดับไปหมดเลยครับ เข็มไมล์ก็ไม่วิ่ง คือดับไปหมด
และทางร้านแจ้งว่า เสียตามกาลเวลา และดับ ๆ ติด ๆ ตั้งแต่ทีแรก

"แต่ผมยืนยันกับทางร้านว่า ตอนที่เข้ามาในร้าน ไม่มีปัญหานี้เกิดขึ้น และไม่เคยเกิดขึ้นมาเลย
แต่ร้านก็บอกว่า อาจจะเสียพอดี และช่างก็ไม่ได้ไปทำอะไรเกี่ยวกับสายไฟตรงนั้น
แล้วมันดับได้ยังไง ? เพราะมันปกติมาจนถึงวินาทีสุดท้ายที่ถึงร้าน"

แต่ร้านก็ยังยืนยันว่าเสียตามกาลเวลา เรื่องนี้ผมยอมรับไม่ได้เลย และยอมรับว่าโกรธทางร้านมาก
เพราะอยู่ดี ๆ มาโบ้ยให้เฉยเลย ทั้ง ๆ ที่ตอนเข้ามามันปกติ และก่อนซ่อมหน้าจอใช้งานได้ปกติ

ผมไม่ได้อยู่เถียงต่อ เพราะต้องรีบออกมา สรุปผมไปได้ 10 นาที รถก็เกิดปัญหาเช่นเดิม
คือสะอึก กระตุก กระชาก จนเกือบชนรถด้านหน้า และเร่งไม่ขึ้น จนรถด้านหลังเกือบมาชน
แต่ผมก็ออกมาได้ประมาณ 10 กิโลแล้ว จนต้องเข็นรถ เมื่อโทรแจ้งทางศูนย์
ทางศูนย์ถามว่าอยู่ไหน และบอกว่าจะโทรกลับ แต่เงียบไปเลย ผิดหวังกับการซ่อมครั้งนี้มาก
เพราะค่าเปลี่ยนอะไหล่ครั้งนี้ 2 พันกว่าบาท แล้วปัญหาไม่หาย แถมเกือบเสียชีวิตจากรถคันอื่นที่ตามมาอีก

ผมอยากรู้ว่าสาเหตุอะไรที่เกิดขึ้นกับรถคันนี้ และหน้าจอของรถ ทำไมถึงดับไปครับ
ผมรู้สึกเสียใจนะครับ ที่ผู้ให้บริการปัดความรับผิดชอบเช่นนี้
ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ
(ภาพหน้าจอจากบนอินเตอร์เน็ต)

ภาพปั๊มตัวเก่าที่ถูกเปลี่ยน
แก้ไขข้อความเมื่อ

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 10
ผมบอกเลยครับว่า มัดข้าวต้มปั่นไฟเข้าแบตเสียไหม้ครับ  wave 125i ครับ ผมซ่อมเองมาแล้ว อาการไฟไม่ชาร์จเข้าแบต พอแบตเริ่มหมดอาการจะเป็นอย่างที่กล่าวมาเลยครับ ถ้าธรรมดา ถ้ามัดข้าวต้มปั่นไฟใช้ได้ ต่อให้ถอดแบต สตาร์ทเท้าก็ยังติดครับ ผมซ่อมเองพันใหม่หมดครับ ถ้าซื้อศุนย์ราคา 1800 บาท ครับ ซ่อมรื้อทำเองก็ประมาณ ลวดเบอร์ 22 พันมัดละ 82 รอบ ครับ ค่าใช้จ่ายประมาณ ไม่เกิน 300 ครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่