เรื่องเกิดในคืนข้ามปี

กระทู้สนทนา
เมื่อคืนวันที่ 31 ธ.ค. 57 ที่ผ่านมาผมกับแฟนตั้งใจไว้ว่าเราจะไป "สวดมนต์ข้าม" เลยคิดกันว่าจะไป "วัดหลักสี่" ตั้งอยู่เขตหลักสี่ กทม เหมือนปีที่แล้ว เพราะว่าปีที่แล้วไปมารู้สึกอิ่มบุญจริงๆ สวดมนต์ยาวตั้งแต่ 3 ทุ่มกว่าจนถึงเกือบตี 1 แต่คิดไปคิดมา ลองเปลี่ยนสถานที่แล้วกัน จึงลองไปที่ "วัดกู้" อำเภอปากเกร็ด จังหวัดนนทบุรี ลำดับเหตุการณ์ดังนี้
21:15 ผมเดินทางไปถึงวัดกู้
21:30 โฆษกหญิงเริ่มประกาศจะเริ่มงาน ให้ทุกคนหาที่นั่ง (คนเยอะมาก เกือบพันได้ ดูจากสายตา)
21:45 มีพิธีเปิดงานจากท่านรองนายกเทศบาล (งงเหมือนกัน เปิดงานอะไรว่ะ ไปสวดมนต์ที่อื่นไม่เห็นเป็นแบบนี้ มีแบบนี้ มีการกล่าวเปิดงาน มีโพเดี้ยม มีสคริปต์ มีเก้าอี้ประธานในพิธีเรียบร้อย
21:50 พระที่นำสวดมนต์เริ่ม (พูดนั่น พูดนี่ วกไปวนมา เริ่มเปิดคลิปต่างๆ เหมือนจะสอนธรรมะ แต่ดูรู้เลยว่าไม่ได้เตรียมการ เตรียมข้อมูลมา พูดข้ามไปข้ามมาจนถึง 5 ทุ่ม)
23:00 พระองค์เดิมยังคงเปิดภาพชุด "กุฏิใหม่เจ้าอาวาส" ไว้ให้ดูทิ้งท้าย (กุฏิสวยมากทั้งข้างนอก ข้างใน ตกแต่งหรูหรา นึกว่าบ้านไฮโซ) แล้วลืมบอกไป ก่อนเปิดคลิปให้ดู มีการทำ Power Point ขึ้นมาเพื่อขอบคุณ คนนู้นคนนี่ที่เอาของมาบริจาค เอาของมาแจก ทั้งคนปกติ และเทศบาล (ประมาณว่าใครอยากมีชื่อเสียง เอาของไปบริจาคในวันนี้ได้เลย ทางวัดโปรโมทให้)
23:10 พระที่นำบอกว่าได้เวลาแล้ว มาเริ่มสวดมนต์กัน จะสวดทั้งหมด 5 บทนะ แล้วก็เริ่มสวดดังนี้
บทธัมมจักรกัปปวัตตนสูตร (จบ)
บทสวดคาถามงคลจักรวาฬทั้ง 8 ทิศ (จบ)
คาถาโพธิบาท บูรพารัสมิง (อันนี้ไม่จบ ขาดอากาศรัสมิงและปฐวีรัสมิง)

(ทั้ง 3 บทสวดที่กล่าวมา เป็นการเปิดคลิปบทสวดแล้วฉายขึ้นสไลด์ Projector)

23:55 พระที่นำกล่าวว่า จบไปแล้ว 3 บทนะเหลืออีก 5 นาที เอ้า สวดบทชะยันโตวนไปมาจนกว่าจะข้ามเที่ยงคืนแล้วกัน แล้วท่านก็เริ่มนำสวด (อันนี้ไม่เปิดคลิปใช้เสียงตนเอง)
00:03 จบการสวดมนต์

หลังจากนั้นก็ทำพิธีทอดผ้าป่า (ให้คนมาทำบุญตั้งแต่ตอนแรกๆ แล้ว ตามศรัทธา) หลังจากช่วงนี้ ผมก็เดินออกจากงานแล้วครับ

ผมเกิดคำามขึ้นในหัวเยอะมากกับงานในคืนนั้น
1.ทำไมต้องมีพิธีเปิด (ผมไม่เคยเจอที่ไหนเลยงง)
2.ทำไมต้องมีการขอบคุณผู้มีอุปการะคุณแบบโปรโมท
3.พระที่นำสวด สวดได้ไหม ทำไมหน้าจ้องแต่ใน Notebook แล้วท่องตาม
4.พระลูกวัดองค์อื่นสวดได้ไหม ทำไมไม่เห็นท่องเลย ทั้งๆ ที่มีหนังสือสวดมนต์ในมือ
5.หนังสือสวมนต์ที่แจกในงานทำไมต้องให้ลงชื่อ ที่อยู่ ด้วย เอาไปทำไม
6.การสวดมนต์สั้นมาก เหมือนขอไปที (ดูได้จากคำพูดก่อนสวดชะยันโต)
7.ทำไมไม่เอาเวลาที่เปิดคลิปไปสวดมนต์ในบทอื่นๆ ที่เป็นมงคล

คำถามต่างๆ เกิดขึ้นมาเยอะแยะมาก แต่ตอนนี้นึกไม่ออก เพราะว่าตนเองรู้สึกผิดหวังอย่างมากกับที่นี่ และครั้งนี้

ผมเลยมาขอแชร์ประสบการณ์การสวดมนต์ในปีที่ผ่านมาให้ทุกท่านได้ทราบครับ จากนี้ "วัดกู้" ผมคงไม่ไปอีกแล้วละครับ พอกันที

ขอบคุณครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่