จัดสวนน้อยๆ ในวันปีใหม่ครับ งบประมาณค่าของ 100 บาท ค่าต้นไม้อีก 150 บาท

กระทู้สนทนา
สวัสดีปีใหม่ทุกท่านครับ
ปีใหม่นี้ผมไม่ได้ไปไหน ที่จริงทุกๆ ปีก็ไม่เคยไปไหนครับ กลัวคนเยอะๆ
เลยอยู่บ้านนั่งๆนอนๆ ก็เตรียมการไว้ว่าปีใหม่จะจัดสวนใหม่
ก่อนหน้านี้ก็เลยไปคลอง 15 ไปขนต้นไม้มา แต่รถมันเล็กครับ เอามาได้ไม่กี่ต้น
พอเอามาถึงบ้านก็มาตั้งทิ้งไว้เพราะไม่รู้จะเอาต้นไหนไว้ตรงไหน...
พอวันหยุดก็เลยเอาพิทูเนียไว้ในกระถางเดียวกับสับปะรถสี ไม่รู้มันปลูกรวมกันได้มั้ย เดี๋ยวใครจะอยู่ใครจะไปคงรู้กัน 555

ซื้อกุหลาบมาด้วย 4 ต้น ต้นเล็ก 60 ต้นใหญ่ 300 ครับ
รูปถ่ายวันที่เพิ่งเอามาครับ ตอนนี้ดอกบานสะพรั่งทุกต้นเลย สวยมากๆ แต่เดี๋ยวนี้ไม่ค่อยเห็นคนปลูกกุหลาบแฮะ
แฟนผมไม่ชอบกลิ่นกุหลาบ แต่พอผมพาไปดูเท่านั้นแหละอยากได้จนตัวสั่น บอกว่าสวยมาก อิอิ

กะจะลงตำแหน่งนี้ครับ อดีตเคยเป็นที่อยู่ของคล้าหลังแดง แต่มันรกเลยเอาออกไปครับ
กะจะหาน้ำพุทรงครึ่งวงกลมมาแล้วปลูกกุหลาบไว้รอบๆ ตอนนี้รองบประมาณอยู่ครับ

ทีนี้ยังเหลือดอกผีเสื้ออีก 30 ต้น... ไม่รู้จะซื้อมาทำไมเยอะแยะ และพิทูเนียอีก 1 กระถางครับ
มองซ้ายมองขวาเห็นตรงไหนว่างๆ ก็เลยเอาดอกผีเสื้อลงไปครับ

คราวนี้ก็มาถึงของที่จะโชว์จริงๆ ซะทีครับ
พวกก่อนหน้านี้มันแค่เอาต้นไม้วางๆ ก็จบ แต่อันนี้เห็นว่ามันมี DIY นิดหน่อยก็เลยอยากเอามาให้ดูครับ
เนื่องจากที่บ้านจะมีไม้ใหญ่อยู่ 3 ต้นแล้วก็จะมีไม้ค้ำอยู่ประมาณนี้ครับ

เมื่อวานผ่านไปแถวบ้านเห็นร้านขายไม้ยังไม่ปิด วันนี้เลยออกไปสอยไม้ยูคาขนาด 2 นิ้วมา 7 ท่อน ท่อนละ 3 เมตร ให้เค้าหั่นครึ่งให้จะได้เอาใส่รถได้ครับ
แล้วก็ซื้อตะปู 3 นิ้วมาครึ่งกิโล มาถึงกํจัดการเลื่อยๆ ตอกๆ เข้าไป เพื่อจะทำที่ปลูกดอกไม้
ตอนทำไม่ได้ถ่ายรูปครับ มีแต่ตอนเสร็จแล้วประมาณนี้ครับ

เอาดอกผีเสื้อเหลือๆ มาวางๆ และพิทูเนีย 1 ต้น ต้นกระเพราอีก2 (มันมาได้ยังไง)
รวมค่าต้นไม้ประมาณ 150 บาท
ส่วนค่าไม้จริงๆไม่ถึงร้อยครับ รวมค่าตะปู 25 บาทใช้ไม่หมด ตีคร่าวๆ ไม่น่าเกิน 100 ครับ
เกี๋ยวผมว่าจะไปหาต้นเดปมาลงเพิ่มอีก หรือเห็นต้นอะไรสวยๆก็เอามาใส่ลงไปจะได้มีหลายๆสีทั้งไม้ดอกไม้ใบเลย
ตอนที่ถ่ายรูปนี้ยังไม่ได้ลงกระถางครับพอดีลองเอามาวางๆดูก่อน เดี๋ยวพรุ่งนี้ไปรวบรวมกระถางมาทำอีกรอบครับ

ไม่แน่ใจว่ามีใครเคยทำหรือเปล่าพอดีคุณแฟนบอกมาว่าอยากได้ประมาณนี้ผมเลยจัดให้ครับ
(แฟนมาช่วยเลื่อยไม้ได้ 3 ท่อน ตอกตะปูได้ครึ่งตัว มือพองครับ เลยเข้าบ้านไปนอน)

ตอนนี้ยังกลัวว่าถ้าหญ้าด้านใต้โดนแดดน้อยมันจะตายหรือเปล่า ต้องรอลุ้นอีกสักพักครับ
เดี๋ยวพรุ่งนี้ว่างๆจะทำที่เหลือต่อครับ ดูท่าว่าจะได้ไปคลอง 15 อีกรอบแล้วหละ เท่

ปล. นกในรูปนี่ ลูกผมเองจากกระทู้นี้ครับ
http://pantip.com/topic/33001663
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่